Anh Đen Vâu

Mọi người nghĩ sao về anh Đen Vâu ạ?
Có phải là một alpha xịn không ạ?
Mình nghe vài bài đầu của anh Đen ấy, có những câu mình nghe như kiểu của beta vậy:
Bài đầu tiên mình nghe: " Đưa nhau đi trốn"
Bài này rất nổi, nhưng mà lúc đó không thật sự biết Đen là ai. Giờ nghĩ lại thấy tư tưởng " trốn tránh" thực tại của ông đưa vào bài hát vừa hay, vừa dở thiệt.
Trong bài Lối nhỏ:
Em vào đời bằng đại lộ, còn anh vào đời bằng lối nhỏ=> câu này mình thấy thâm thuý, có thể vô tình ( Khi bài này ông viết cho Bích Phương, nhà ông k có điều kiện bằng cô Phương). Nhưng mà xét rộng thì phụ nữ vào đời bằng đại lộ thiệt, vì đàn ông chỉ được yêu khi đi kèm với các điều kiện, đó là các giá trị mà họ đem lại, cung cấp.
" Anh nhớ rằng anh đã thổ lộ, anh nhớ rằng em đã chối bỏ" Đại loại vậy thì mình thấy ổng kiểu cũng sai lầm tuổi trẻ đi tỏ tình với gái.
" Tưởng em là thần Nữ Oa, vá tâm hồn này sứt mẻ"=> Câu này lại quay về sự loser thiệt: Một người đàn ông đích thực không bao giờ mong cầu ai chữa lành mình :))))
Qua nhiều khác: Như bài trốn tìm:
" Anh đi tìm thì em trốn, anh đi trốn em không tìm"
Cái câu ngay đầu tiên đập vào bài, mình đã cảm nhận được là anh này cũng khá rảnh, có bề hơi nhu nhược. ( Mỗi lần cổ này giận, là ổng dỗ còn ông thì k có quyền giận lại với gái: theo suy nghĩ của mình là vậy).
Tuy nhiên một số bài khác ổng lại có chất alpha như bài Một triệu like: Nghe mà thấy ổng chất thiệt " Làm bạn tao thì được, đừng có làm ông cố nội tao". Bài này mình thấy thâm thuý, sâu sắc nhất.
Dạo gần đây, có bài" Đi trong mùa hè", nghe bài này 1 lần là mình tắt, say bye. Bài này mình thấy cái tính gồng hơi mệt của anh. Và hơi toxic chút đỉnh, nhưng cũng hiểu là nghệ sĩ phải thay đổi phong cách liên tục, làm cho nhạc mới mẻ, cũng phải test thị hiếu khán giả.
Qua nhiều năm theo dõi, thì mình vẫn thấy tư tưởng đôi phần né tránh thực tại của anh này vẫn thoang thoảng, và mình không đánh giá cao điều này ở bất kì thằng đàn ông nào.
Nhưng mà phải nói, anh này làm nhạc hợp thị trường+ lối sống giản dị, chất phác : mình vẫn rất ngưỡng mộ.
Kết luận: trong mảng tình cảm với gái, mình cảm nhận sự hơi nhược tiểu của anh này, còn đối với các mặt khác lại nhìn thấy một người đàn ông bản lĩnh, tử tế.
Đây chỉ là ý kiến, quan điểm cá nhân của mình, hơi mẫu thuẫn, chỉ là cách mình nhìn nhận qua lời thơ ca, tin tức mình biết thôi. Mọi người nhìn nhận như thế nào?

Đối với mình thì nhạc chỉ để giải trí. Biết vài bài để đi hát karaoke, đám cưới... Chứ để thực sự để nghe thì chỉ nghe nhạc cách mạng với lời ca ý nghĩa. Hay những bản nhạc chiến tranh không lời như "two step from hell". Nhạc trẻ bây giờ toàn rác, đừng để những lời nhạc lưu vào trong vô thức, nó thực sự tệ hại. Thay vào đó, hãy tạo 1 bức màn hay một tư duy đúng đắng để đề kháng với những bản nhạc tràng lang đại hải như vậy đang mở nhang nhảng ở các quán cf, trà sữa...

Cmt trên ngoài lề 1 chút. Như mình nói ở trên, nhạc trẻ đa phần là rác, nhưng cũng rất ít trong số đó có những bản nhạc chất lượng. Bạn nghe nhiều của đen vâu, nên biết rõ từng lời ca trong đó. Nên bạn cũng biết, trong số những bài nhạc đó, chỉ có 1 vài câu từ có ý nghĩa. Cho nên hãy biết vậy là đủ, đừng quan tâm mẹ gì tới đời sống cá nhân của họ. Nó là mớ hỗn độn.

BlackBlinders

Văn vở vần vèo
Staff member
Mọi người nghĩ sao về anh Đen Vâu ạ?
Có phải là một alpha xịn không ạ?
Mình nghe vài bài đầu của anh Đen ấy, có những câu mình nghe như kiểu của beta vậy:
Bài đầu tiên mình nghe: " Đưa nhau đi trốn"
Bài này rất nổi, nhưng mà lúc đó không thật sự biết Đen là ai. Giờ nghĩ lại thấy tư tưởng " trốn tránh" thực tại của ông đưa vào bài hát vừa hay, vừa dở thiệt.
Trong bài Lối nhỏ:
Em vào đời bằng đại lộ, còn anh vào đời bằng lối nhỏ=> câu này mình thấy thâm thuý, có thể vô tình ( Khi bài này ông viết cho Bích Phương, nhà ông k có điều kiện bằng cô Phương). Nhưng mà xét rộng thì phụ nữ vào đời bằng đại lộ thiệt, vì đàn ông chỉ được yêu khi đi kèm với các điều kiện, đó là các giá trị mà họ đem lại, cung cấp.
" Anh nhớ rằng anh đã thổ lộ, anh nhớ rằng em đã chối bỏ" Đại loại vậy thì mình thấy ổng kiểu cũng sai lầm tuổi trẻ đi tỏ tình với gái.
" Tưởng em là thần Nữ Oa, vá tâm hồn này sứt mẻ"=> Câu này lại quay về sự loser thiệt: Một người đàn ông đích thực không bao giờ mong cầu ai chữa lành mình :))))
Qua nhiều khác: Như bài trốn tìm:
" Anh đi tìm thì em trốn, anh đi trốn em không tìm"
Cái câu ngay đầu tiên đập vào bài, mình đã cảm nhận được là anh này cũng khá rảnh, có bề hơi nhu nhược. ( Mỗi lần cổ này giận, là ổng dỗ còn ông thì k có quyền giận lại với gái: theo suy nghĩ của mình là vậy).
Tuy nhiên một số bài khác ổng lại có chất alpha như bài Một triệu like: Nghe mà thấy ổng chất thiệt " Làm bạn tao thì được, đừng có làm ông cố nội tao". Bài này mình thấy thâm thuý, sâu sắc nhất.
Dạo gần đây, có bài" Đi trong mùa hè", nghe bài này 1 lần là mình tắt, say bye. Bài này mình thấy cái tính gồng hơi mệt của anh. Và hơi toxic chút đỉnh, nhưng cũng hiểu là nghệ sĩ phải thay đổi phong cách liên tục, làm cho nhạc mới mẻ, cũng phải test thị hiếu khán giả.
Qua nhiều năm theo dõi, thì mình vẫn thấy tư tưởng đôi phần né tránh thực tại của anh này vẫn thoang thoảng, và mình không đánh giá cao điều này ở bất kì thằng đàn ông nào.
Nhưng mà phải nói, anh này làm nhạc hợp thị trường+ lối sống giản dị, chất phác : mình vẫn rất ngưỡng mộ.
Kết luận: trong mảng tình cảm với gái, mình cảm nhận sự hơi nhược tiểu của anh này, còn đối với các mặt khác lại nhìn thấy một người đàn ông bản lĩnh, tử tế.
Đây chỉ là ý kiến, quan điểm cá nhân của mình, hơi mẫu thuẫn, chỉ là cách mình nhìn nhận qua lời thơ ca, tin tức mình biết thôi. Mọi người nhìn nhận như thế nào?
Cô gái, em có nhiều ý nghĩ oái ăm thế. Tuy nhiên, xét về mẫu thống kê và ước lượng thì em mới chỉ dựa vào hai bài nhạc và vài câu cắt, tách khỏi bài hát hoàn toàn như thế để phân trần câu từ như kia thì chưa đủ tường minh và thuyết phục lắm. Đáng lẽ em nên nhìn về quá khứ khi Đen chưa có Vâu. Em sẽ thấy hình ảnh. Và cái cách trả lời phỏng vấn của anh ta. Và cho đến hiện tại khi trả lời phỏng vấn về chuyện tình gái gú trong sô-bích. Anh nghĩ nó sẽ thuyết phục hơn. Ở một ý nghĩa khác Rapper chân thật, giản dị như Đen với ca từ mộc mạc. Có thể nói lên được con người anh từ việc cắt tóc ở quê nhà. Nhưng để có cái nhìn khách quan về một con người một cách rõ ràng hơn thì em PHẢI xem xét cả một quá trình đấy.

Cũng như bài hát. Đâu thể tách vài câu ra mà nhận định được. Đôi khi chỉ vì nó là hợp vần, hợp chữ.

Uhmmm. Để mà nói Đen có là đàn ông chân chính thật sự không thì còn dài lắm. Tuy vậy, qua nhiều lần cái cách Đen trả lời thì có vẻ Đen Vâu rất ít muốn làm người khác phật lòng. Còn lại thì anh chưa nghĩ nhiêu như em thế? Haha.

BlackBlinders

Văn vở vần vèo
Staff member
Chà, vậy thì anh phải hỏi em tiếp. Em hiểu thế nào là "đàn ông chân chính"?

Rất ít muốn làm người khác phật lòng không phải gọi là Nice guy sao anh? Nice guy thì sao làm đàn ông chân chính được hihi.
Ít muốn làm phật lòng người khác để người ta không cản trở công việc của mình, đó là khôn khéo. Còn ít muốn làm phật lòng người khác để được yêu mến, đó là dại khờ.
Trên internet này, bạn có thể nói thẳng vào mặt người ta, và họ cũng có thể làm vậy, ta có thể đi thẳng vào vấn đề cho nhanh đỡ vòng vo. Vì mối quan hệ của chúng ta chẳng qua chỉ là câu chữ. Còn ngoài đời thực thì không dễ gì làm vậy được. Bạn làm gì cũng có trở lực, thường là đến từ người khác. Để hoàn thành cái điều mình muốn làm, phải giảm thiểu xao nhãng xung quanh, và cái trở lực không cần thiết đó. Ta phải học giao tiếp, học cách nói sao cho người đối diện dễ nghe, để khi làm việc với họ, cái gì cũng thuận lợi, ta có chút sai sót, họ cũng mắt nhắm mắt mở cho qua. Nếu họ cố ý cản đường ta, thì ta buộc lòng (và nhất định) phải công khai đối đầu với họ. Thưởng - Phạt phải phân minh. Họ mới kiêng nể dè chừng.
Còn ít phật lòng người khác kiểu Nice Guy là muốn được mọi người yêu mến (- vốn là một cái mục đích dư thừa, thường là người không có chuyện gì khác để làm, không có mục tiêu để theo đuổi) Người tốt sẽ thương hại, người xấu sẽ lợi dụng. Nhưng hầu hết đều không tôn trọng.
Mấy chữ đàn ông chân chính chẳng qua cũng chỉ là cái tên, giống như "căn hộ cao cấp", "căn hộ hạng sang",...chỉ là cái tên hảo huyền. Nên nhìn nhận bản chất thực của vấn đề, hơn là một cái tên truyền cảm hứng. Thời gian sống của con người là có hạn, ta cần phân bổ năng lượng vào thứ cần thiết để hoàn thành mục tiêu, để ý trở lực, giải quyết nó, giảm thiểu những cuộc đối đầu không cần thiết. Còn được mọi người yêu mến là chuyện xếp bên dưới, sau khi đã hoàn thành xong lý tưởng của ta, còn ai ở lại bên cạnh, thì đó là bạn ta.

Sự phân chia Alpha - Beta là một lối tư duy nhị nguyên. Tức là hoặc là Alpha hoặc là Beta. Điều đó khác xa thực tế, con người ai cũng có lúc rất dứt khoác cool ngầu, nhưng cũng có lúc yếu đuối mệt mỏi. Quan trọng là tỉ lệ bao nhiêu. Làm sao cho những ngày dứt khoác, mạnh mẽ chiếm tỉ lệ nhiều hơn để hướng cuộc sống đến nơi ta muốn. Đồng thời không phủ nhận những thời khắc mà ta tỏ ra yếu đuối, bất lực. Điều đó có ý nghĩa hơn rất nhiều so với tư tưởng Alpha nhị nguyên. Áp lực của xã hội về các hình mẫu Alpha đôi khi giúp ta thấy được con người ta muốn trở thành, nhưng mặt khác lại khiến chúng ta mắc kẹt, phải cố gắng che giấu sự yếu đuối, và cố gắng diễn vai Alpha Male, chỉ để được sự công nhận (hay ngưỡng mộ) của đám đông. Giống như diễn viên Brad Pitt cũng có thời gian nghiện rượu, và trầm cảm, và đau khổ. Tại sao một hình tượng Alpha Male lại có thể tỏ ra yếu đuối như vậy? Bởi vì anh ta là con người, giống như chúng ta. Chỉ là anh ta phải đóng tròn vai trước truyền thông.
Thị trường âm nhạc giống như miếng bánh vậy, anh Đen nói với anh Binz: Tôi đóng vai một anh chàng thất tình, còn anh đóng vai Bad Boy nhé. Chia miếng bánh ra mà ăn, nhân vật họ hóa thân vào đâu thể phản ánh con người thật của họ. Như anh Đen ngoại hình thư sinh, hiền lành, làm một anh chàng thất tình sẽ hợp hơn, và khán giả đa phần dễ đồng cảm với nhân vật "một anh chàng bình thường đang yêu" do anh Đen hóa thân thành hơn. (Kiếm xiền cũng dễ hơn) Còn anh Binz đẹp trai, cool ngầu, hóa thân vào nhân vật trai hư sẽ hợp hơn. Nhạc anh Đen mở trong các quán cafe, còn nhạc anh Binz thì mở trong các quán bar vũ trường,...Vừa làm thứ mình thích vừa kiếm được tiền. Chẳng có gì là Alpha - Beta ở đây cả.