Bài này nói về thời trang cho anh em có cái vibe riêng

BlackBlinders

Trợ lý tham mưu
Staff member
Mến chào anh em, đây là một post về ăn mặc nhưng nó vẫn nằm trong giá trị phát triển bản thân mà tui thiết nghĩ chúng ta cũng cần quan tâm đến nó ở một mức độ nhất định tùy theo ngân sách điều kiện của cá nhân mình, và từng giai đoạn trong đời.

Cá nhân tui thấy khá nhiều anh em mặt đồ nó luộm thuộm mà nó còn lộn xộn không có một cái vibe riêng cho mình. Và một phần ảnh hưởng của cái nền tảng bán đồ nhanh TIKTOK, với một số salerman về thời trang tui thấy nó ẻo lã thấy mẹ ra. Đã vậy còn reivew tính chất của đồ để chỉ bán sản phẩm thôi chứ không đưa ra lý do tại sao chọn cái áo đấy, cái quần đấy, đôi giầy đấy, và phụ kiện vân vân.

Nếu anh em thắc mắc vibe là cái gì? Thì hãy để tui giải thích một chút như này: VIBE nó là một tổng thể những thứ xung quanh anh em, bao gồm cả hành động, cách ứng xử, cách giao tiếp với người khác. Trông đó thời trang ăn mặc là một phần của VIBE. Nhưng nó không phải là tất cả. Nó còn gồm cả cách anh em ăn uống, nói chuyện, giao tiếp người với người, giữa anh em với gái.

Tỉ dụ như nếu anh em có cái VIBE chọc gái. Trong đám bạn, mấy đứa con gái biết anh em hay chọc ghẹo như thế mà hễ có thằng khác bắt chước theo thì sẽ như này: "Mày bắt chước kiểu giống thằng Black đó hả?". Hay cách anh em ngồi chill ở bàn làm việc của mình. Gác chân bắt chéo lên bàn, đầu tựa vào ghế dựa, hay tay chấp sau cổ, tận hưởng nghe nhạc, hoặc thư giãn, nôm na là thế.

Và vào thẳng vấn đề hôm nay tui chia sẻ về cái VIBE ăn mặc thôi. Cá nhân tôi thấy nó CLEAN và SIMPLE ghê. Và nó đang rất trending nên chia sẻ để anh em có cái VIBE mà chọn cho mình. Ngoài ra, nó sẽ giúp anh em trông gọn gàng, tinh tươm hơn bao giờ hết. All right, vào thôi!

VIBE 1
01
- Tim Dessaint (INS: @timdessaint): ông anh này không cao lắm nhưng VIBE thời trang của ổng rất nhiều. Và cái quan trọng là VIBE này ổng vẫn giữ cái chất đàn ông (man). Với văn hóa của Việt Nam mình thì nhiều template ổng tạo ra khá phù hợp luôn. Anh em tha hồ chọn nếu thích. Theo cá nhân tôi thấy vậy.
Lookbook cho anh em trực quan một chút:

VIBE 2
02
- DANIEL SIMMONS (INS: @imdanielsimmons): cái VIBE ông này thì theo cảm nhận của tui nó vintage, classic, nhưng vẫn trẻ trung. Và quan trọng là vẫn là chất đàn ông.

VIBE 3
03
- PAUL BINAM (INS: @paulbinam): ông anh này thì không có Youtube. Nhưng ổng ra reels INS khá nhiều để xem. Nhưng tui cảm nhận LEVEL của ông cao quá vì cách phối hợp rất rất là nhiều. Và nếu anh em có làm về thiết kế, nghệ thuật sẽ thấy nguyên tắc 1/3 (Tỷ lệ) trong cách phối đồ của ổng. Nó rất phức tạp và cần nhiều thứ phụ kiện, ngoài ra còn cần cả kiến thức chuyên môn về lĩnh vực này. Phải nói là ổng chơi màu luôn. Thêm vào đó lại có khá nhiều phong cách (VIBE) khác nhau. Tui chia sẻ để anh em có thêm cái nhìn.

VIBE 4
03
- GALLUCKS (INS: @gallucks): VIBE ông này theo tui biết là SOPBOY anh em nhé. SOPYBOY chính hiệu. Ở mình thì không thấy SOPBOY chất như này. Tuy nhiên, cá nhân tôi thấy một vài Fit của ổng là phù hợp và cực chất. Còn nhiều Fit nó ngoại quá.

*LƯU Ý: mang tất DÀI khi mặc quần dài để che da chân, và mắc cá chân. Hoặc mang giày loafer thì chỉ mang tất lót hoặc phải mang tất dài. Không dùng tất lửng lửng khi mặc quần dài, ngồi bắt chéo chân mà để lộ da chân. Nó rất dị hợm và nếu trong công việc gặp đối tác là nó đếch chuyên nghiệp và lịch sử. Còn hỏi tại sao thì anh em cứ thử tò mò tìm hiểu đi sẽ rõ. Tất cũng là một loại để chơi màu phối màu nên không phải bó buộc là tất đi với quần hay tất đi với giày như kiểu Sactorial. Hãy phối tùy ỳ thích của mình.

Nói đến đây thì anh em sẽ thấy, Fit toàn đồ ngoại làm mẹ gì mua mặc theo được đúng không. Nên tui chia sẻ anh em vài LOCAL BRAND ở VIỆT NAM mình có nhiều collection (set) form giống (similar) với out-fit của họ:
  1. Uni QLO
  2. Coolmate
  3. Zara
  4. Swe
  5. Cloudz
  6. Tobi
  7. Themiddlevn
  8. Stressmama
  9. degreyvn
Riêng tui thấy UniQLO là một mặc bằng chung là MOST-COMMON cho anh em chiến thoải mái vì nó có collection cho một set để anh em nhìn trực quan hơn. Và tất nhiên là anh em nên ra con mẹ nó ngoài cửa hàng để cầm, sờ, mó, bóp, và mặc nó vào đứng trước gương soi qua soi lại, ngồi lên ngồi xuống, tạo kiểu. Thấy hợp là LỤM. Với quần áo những thứ cần mặc thì tui không có khái niệm SHOPEE. Tuy nhiên, trong đó nó vẫn có LOCAL BRAND nhưng cần phải xác định các số đo chuẩn để mà đặt đồ. Vậy thôi.

CONS: Tui chỉ chia sẻ với cái nhìn của mình anh em nào thấy hợp gu hoặc nhãn quan thì thay đổi để phát triển theo. Còn không thì chẳng sao cả. Trong nhưng ông anh trên trong đó họ có Follow nhiều người khác nữa, nếu anh em dành thời gian thì hãy theo dõi họ và lần mò từ follower của họ mà học hỏi cho mình có cái nhìn thời trang riêng.

Bên cạnh đó, cũng nên xem những VIBE của chị em để có thêm góc nhìn cho mình thôi. Để muốn phối đồ tặng quà cho người yêu thì nó lại OKELAAA. Cái kiểu anh em tặng 1 set đồ mặc em người yêu mặc được bạn bè, mọi người xung quanh khen ấy. Rồi ẻm khoe lại với anh em một lèo luyên thuyên nó sướng dữ lắm. Còn nếu anh em chưa trải nghiệm điều này thì tui cũng không biết diễn giải như nào cho rõ nữa.

Post này đến đây thôi. Nếu tương lai có nhiều VIBE mới tui sẽ cập nhật thêm cho anh em. Và rảnh tui cũng sẽ làm thêm về VIBE của các bạn nữ.

Mến chào anh em.
1666943865073.png1666944482692.png1666945328310.png1666945755999.png

Last edited:

BlackBlinders

Trợ lý tham mưu
Staff member
@trungle
Cái VIBE này của em họ đã qua rồi. Cái bottom nó đang trending gọi là Sweatpants em có thể tìm từ khoá chọn mẫu SP này (loại màu Grey, và Beggie) đang rất thịnh. Kết hợp với top (T-shirt oversize + với hoodies hay jacket form đứng là khá ok đấy).

@trungle
Cái VIBE này của em họ đã qua rồi. Cái bottom nó đang trending gọi là Sweatpants em có thể tìm từ khoá chọn mẫu SP này (loại màu Grey, và Beggie) đang rất thịnh. Kết hợp với top (T-shirt oversize + với hoodies hay jacket form đứng là khá ok đấy).
đúng rồi bác, nhưng em đi theo hướng athleisure, war core nên out fit của em cháy đét chứu không chill như mấy ông trên kia đâu. Còn về trend thì lúc này lúc khác nhưng mà mình thích cái nào thì mình vẫn theo đuổi cái đó, vì trend đâu phải lúc nào mình cũng thích đâu

Last edited:

BlackBlinders

Trợ lý tham mưu
Staff member
đúng rồi bác, nhưng em đi theo hướng athleisure, war core nên out fit của em cháy đét chứu không chill như mấy ông trên kia đâu. Còn về trend thì lúc này lúc khác nhưng mà mình thích cái nào thì mình vẫn theo đuổi cái đó, vì trend đâu phải lúc nào mình cũng thích đâu
Được đó em. Cứ chiến hết mọi thứ đi rồi sẽ có cái out-fit mà em ưng nhất thôi. Và anh tin rằng: mỗi thời gian, giai đoạn out-fit của em sẽ khác nhau và đến LEVEL sẽ về sự simple và tối giản ấy mà. Haha.
Còn nếu em đang theo đuổi đúng cái VIBE của mình thì đó là một hướng đi hoàn toàn đúng đắn đó.

Last edited:
Được đó em. Cứ chiến hết mọi thứ đi rồi sẽ có cái out-fit mà em ưng nhất thôi. Và anh tin rằng: mỗi thời gian, giai đoạn out-fit của em sẽ khác nhau và đến LEVEL sẽ về sự simple và tối giản ấy mà. Haha.
Còn nếu em đang theo đuổi đúng cái VIBE của mình thì đó là một hướng đi hoàn toàn đúng đắn đó.
về vấn đề tối giản thì nó lại phụ thuộc vào tối giản đối với người này thì thế này, đối với người kia thì thế kia, có người thì thấy tối giản như vậy thì quá nhàm chán, chỉ có áo, quần mà không có phụ kiện thì quá thiếu sót, em thì cần 1 tổng thể hoàn chỉnh, như ăn món ăn cần rau thơm, nước chấm ăn cùng thì món ăn mới đủ độ ngon

BlackBlinders

Trợ lý tham mưu
Staff member
@trungle
Tối giản do bản thân em cảm nhận chứ bận tâm gì người nọ, người kia hả em. VIBE mỗi người mỗi khác nhau mà. Một phần tối giản trong phong cách mặc đồ là em biết mình cần mặc gì, phối gì một cách dễ dàng nhất mà không phải lăn tăn. Biết chọn màu sắc phối đồ cũng là một phần tối giản rồi. Còn em muốn một tổng thể hoàn chỉnh thì nó có nhiều LEVEL khác nhau. Em muốn chơi tới thì cần trải nghiệm + kiến thức, và quan sát được nhiều em sẽ tự tối giản cho bản thân mình chứ không phải là cách nhìn của bất kỳ ai.

UNIQLO hả em.
Anh rất thích ra mấy cái store kiểu này lấy+cầm+sờ+mặc+xem. Được là lụm. Cảm giác đi thử mấy set đồ rất giải trí.
Đây là store Gap ở the garden. Hôm đó có tổ chức lễ haloween nên e vào đó xem