Bàn luận về đam mê đồng hồ

thinhkuz

Moderator
Staff member
Xin phép lập thread để anh em cùng nhau thảo luận về sở thích chơi đồng hồ của anh em.
Em đặt gạch trước. Em thì chưa có điều kiện mua đồng hồ thuỵ sỹ. Tuy nhiên cũng sỡ hữu được một số đồng hồ Nhật Bản: một số em Orient automatic, vài e Gshock và em Casio Ae-1200 giá rẻ huyền thoại. Phấn đấu trong năm nay rước 1 em thuỵ sỹ
Anh em có thể post hình khoe đồng hồ mình đang dùng. Ưu nhược điểm hay tính năng mà mình thích để cùng chém gió :D

Attachments

Thầy Giáo Giảng

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Bình dân chơi Orient là đúng bài rồi. Tôi đánh giá hãng này còn cao hơn Tissot (Thuỵ Sĩ giả cầy). Dù bình dân hay cao cấp, tôi cứ Automatic mà chơi, hạn chế tối đa dùng Quartz.

thinhkuz

Moderator
Staff member
Bình dân chơi Orient là đúng bài rồi. Tôi đánh giá hãng này còn cao hơn Tissot (Thuỵ Sĩ giả cầy). Dù bình dân hay cao cấp, tôi cứ Automatic mà chơi, hạn chế tối đa dùng Quartz.
Vâng, điểm mà e thích nhất của dòng Orient là nó dùng máy In-house ( đồ nhà làm) nên ở các thế hệ mới sẽ có nhiều cải tiến tích cực hơn phiên bản cũ. Ví dụ như sai số giảm, thêm chức năng, độ bền cao hơn. Đơn cử như dòng Bambino hay Sun & Moon. Nhất trí với thầy là cứ Automatic chơi. Chơi Auto dễ nghiện hơn Quazt :)))

thinhkuz

Moderator
Staff member
e mua mà bác, đợt lỡ tay chỉnh ngày lúc nó chuyển lịch nên hỏng mất chỉnh ngày thứ k có đồ thay
Muốn sửa thì chỉ còn cách thím tìm mấy hội chơi đồng hồ cổ để tìm linh kiện thay thế, hoặc là chịu khó chạy qua thợ "cỏ" đồng hồ. Hà nội thì phía khu vực chợ trời hoặc khu phố cổ, Sài Gòn thì chạy qua tuyến Nhật Tảo. Goodluck.

Thầy Giáo Giảng

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Dây mesh nhìn đĩ phết, dây gốc vứt đâu rồi hả?

Kiếm ăn nhọc quá, đợi gái bơm zú xong mới vào mần được. Động cơ seiko nh35, sapphia, niềng ceramic, đồ được tặng. Zô tình nay lại tông xẹt tông với đồ phòng mổ, hehe

phongxung

Dân quân tự vệ
Staff member
Dây mesh nhìn đĩ phết, dây gốc vứt đâu rồi hả?
Dây gốc của nó cao su em bỏ tủ gòy, dạo này xuống kg đeo nhìn cứ như con nít nên đổi qua dây mesh. Đcm xương nhỏ chán quá mà tay em cũng 16.5 chứ có bé lắm đâu, nhìn mấy thằng Tây đeo đồng hồ thèm vl :sad:

Thầy Giáo Giảng

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Tay tráng niên Đông Lào 16.5 là bình thường. So với Tây là việc làm phí thời gian và vô nghĩa. Con mesh này hợp tay và đẹp, thế là được.

Dây gốc của nó cao su em bỏ tủ gòy, dạo này xuống kg đeo nhìn cứ như con nít nên đổi qua dây mesh. Đcm xương nhỏ chán quá mà tay em cũng 16.5 chứ có bé lắm đâu, nhìn mấy thằng Tây đeo đồng hồ thèm vl :sad:

Thầy Giáo Giảng

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Không biết các đồng chí đeo đổng dây kim loại (từ nay gọi chung dây sắt cho gọn) thường cài nấc mấy? Tôi đeo dây sắt cứ phải để nó lỏng lỏng rộng rộng chút (giờ không đeo không chụp minh họa được), vừa thoải mái vừa đĩ thõa. Nhưng dây da thì phải đeo ôm cổ tay mới thoải mái.

phongxung

Dân quân tự vệ
Staff member
Không biết các đồng chí đeo đổng dây kim loại (từ nay gọi chung dây sắt cho gọn) thường cài nấc mấy? Tôi đeo dây sắt cứ phải để nó lỏng lỏng rộng rộng chút (giờ không đeo không chụp minh họa được), vừa thoải mái vừa đĩ thõa. Nhưng dây da thì phải đeo ôm cổ tay mới thoải mái.
E đeo dây đéo nào cũng phải ôm tay, đĩ quá hok hợp style với đi mần sợ nó vướn. Còn dây da thì giai đoạn này chịu, làm công trình mồ hôi nó ra thúi hoắc, dây da dress thì lại ko hợp style ăn mặc. Giờ đồng hồ của e toàn diver với pilot, có con skagen trên kia đeo mấy ngày làm nặng cho an tâm, hư cũng đéo tiếc lắm hehe

thinhkuz

Moderator
Staff member
Đúng rồi thầy. Đeo dây kim loại chặt nó còn ảnh hưởng đến việc lưu thông máu và khó chịu khi ra mồ hồi. Dây da thì đeo khít 1 thời gian nó giãn ra là vừa đẹp

phongxung

Dân quân tự vệ
Staff member
Xưa ông ngoại mình có con đồng hồ dial xanh, dây sắt kiểu như này nhưng có thêm cyclops (kính lúp chỗ lịch ngày)

mình tả theo trí nhớ lúc 5-6 tuổi thôi, mỗi khi ngồi trong lòng ông ngoại, mình ưng cái vòng xoay xoay vì nó kêu tạch tạch nghe phê (sau này mới biết đó là vòng bezel), và tìm cách cạy cái cyclops ra vì nhìn nó như viên kim cương, hehe. Rồi một ngày nó lăn đùng ra chết (đồng hồ not ông ngoại), mang cho thợ ở quê sửa chạy được dăm bữa cũng đứng, thế là vứt tủ, mình cũng quên mẹ nó mất.
Cho đến ngày một anh Việt kiều Mỹ ghé thăm nhà, đcm mình lảng vảng ngay vì thế đéo nào cũng có singum Mỹ nhai, hehe. Vừa nhai kẹo vừa hóng chuyện: hóa ra anh Việt kiều Mỹ là con của một anh lính VNCH - bạn ông ngoại mình, cái đổng kia là ngoại mình mua lại của cha anh kiều. Mình nhớ mãi câu anh kiều nói: "lúc cha mất con ko về được, cũng chẳng có gì để lại, chú bán lại cho con cái đồng hồ, xem như vật kỷ niệm của cha."
Lớn lên vào SG, bắt đầu làm ra tiền và muốn sắm một cái đồng hồ, mình mới biết nó là dòng diver watch, đầy nam tính, phong trần nhưng lịch lãm, đeo vào phối với đồ gì cũng đẹp.

jacksparrow

Moderator
Staff member
trước có đeo đồng hồ dây kim loại, sau vướng nên bỏ, chắc cũng nên thử chuyển qua dây da chứ nhỉ