Chia sẻ kiến thức về nhạc cụ nói chung và Piano nói riêng

Chào mọi người, thấy có nhiều ae trong forum có đam mê chơi đàn nhưng ko biết bắt đầu từ đâu, hay tự tập nhưng ko có môi trường để hỏi khi có thắc mắc. Mình cũng như ae trong đây, đều có niềm đam mê chơi nhạc cụ nhưng lại có nhiều rào cản như: ko có thời gian đến trường lớp, chi phí học đắt đỏ (nhất là piano hay violin), bắt đầu tập khi tuổi đã lớn do tuổi thơ ko có điều kiện, bla bla. Mình với kiến thức tự học 2 năm, so ra rất ít ỏi trên con đường học nhạc nhưng cũng xin phép tạo thớt này để chia sẻ kinh nghiệm ít ỏi cũng như tạo nơi sinh hoạt cho ae cùng nhau tiến bộ

Bài 1: Vai trò của nhạc lý
  • Như mọi người biết thì tất cả các loại nhạc cụ khi chơi đều phải tuân theo quy luật của nhạc. Nhạc cụ chỉ là một loại công cụ để biểu thị âm thanh chứ bản chất nó ko thể một mình đứng riêng mà tạo ra âm nhạc được. Tức là cái cốt lõi âm nhạc là nhạc lý nó dành chung cho tất cả các loại nhạc cụ mà ông bà ngày xưa đã nghiên cứu ra, về sau với sự phát triển khoa học công nghệ thì người ta tạo ra rất nhiều các loại nhạc cụ khác nhau nhưng bản chất vẫn là tìm cách thể hiện cái nhạc lý đó ra thành âm thanh.
  • Đó là lý do tại sao ta tập một loại đàn mãi ko xong trong khi có người lại biết đến 2, 3 loại đàn. Đó là vì khi tập 1 loại đàn nào đó họ đã nắm vững phần lý thuyết âm nhạc rồi, và khi chuyển sang một loại đàn khác, họ chỉ cần áp dụng y nguyên kiến thức nhạc đó và chỉ thay đổi thế bấm (tất nhiên) là có thể chơi dc thêm loại đàn khác rồi
  • Nói đến đây các bạn đã hình dung được tầm quan trọng của nhạc lý nên chắc chắn muốn tiến nhanh trên con đường chơi nhạc là phải học nhạc lý nhé. Nhất là với ae lớn tuổi như tụi mình: Tay chân đã chậm đi nhiều nên ko thể cứ cày ngón như tụi trẻ con 4 5 tuổi được, bù lại chúng ta lại thông minh hơn tụi nhỏ nên hãy vừa tập vừa học kiến thức nhé các bác.