Có nên bỏ đi 3 năm học đại học ở Việt Nam để đi du học ở Mỹ?

Chào thầy và các bác!
Em hiện đang là sinh viên năm 2 của một trường đào tạo IT ( thuộc đhqg ) ở HCM.
Em đang phân vân không biết có nên bỏ hết tất cả để sang năm đi qua Mỹ và học lại hay không?
Em đã suy nghĩ rất nhiều về vấn đề này. Nếu em chọn ở Việt Nam thì điều kiện công việc cũng khá thuận lợi, ra trường nếu học ổn ổn tầm ở mức khá thì khả năng có công việc ở gần nhà (ở tỉnh) là khá cao (tầm 80%). Sống một cuộc sống bình yên, gần cha mẹ, công việc thuận lợi,...
Còn nếu đi du học, em qua đó phải học lại, làm quen lại từ đầu, từ giao tiếp đến việc đi làm thêm, thích nghi với môi trường ra sao, chưa kể nếu học không được thì cũng không có 1 cái nghề ngỗng nào ra trò, dở dở, ương ương, phải phụ thuộc vào người lớn, nói chung rất áp lực. Nhưng đổi lại nếu mọi thứ thuận lợi thì so với ở VN sẽ tốt hơn nhiều về mọi mặt.
À em đi theo dạng định cư ạ.
Mọi người cho em xin lời khuyên nên chọn con đường nào, bình yên hay giông bão ạ?

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Bạn không nên mặc định cứng là ở Việt Nam thì "bình yên," và đi Mỹ là "giông bão". Cách nghĩ này rất thiển cận và làm hạn chế cơ hội của bạn.

Nếu là tôi, tôi sẽ đi. Có cơ hội thì phải đi. Tất nhiên, nếu đó là tôi thôi.

Chào thầy và các bác!
Em đang phân vân không biết có nên bỏ hết tất cả để sang năm đi qua Mỹ và học lại hay không?
Em đã suy nghĩ rất nhiều về vấn đề này. Nếu em chọn ở Việt Nam thì điều kiện công việc cũng khá thuận lợi, ra trường nếu học ổn ổn tầm ở mức khá thì khả năng có công việc ở gần nhà (ở tỉnh) là khá cao (tầm 80%). Sống một cuộc sống bình yên, gần cha mẹ, công việc thuận lợi,...
Còn nếu đi du học, em qua đó phải học lại, làm quen lại từ đầu, từ giao tiếp đến việc đi làm thêm, thích nghi với môi trường ra sao, chưa kể nếu học không được thì cũng không có 1 cái nghề ngỗng nào ra trò, dở dở, ương ương, phải phụ thuộc vào người lớn, nói chung rất áp lực. Nhưng đổi lại nếu mọi thứ thuận lợi thì so với ở VN sẽ tốt hơn nhiều về mọi mặt.
Mọi người cho em xin lời khuyên nên chọn con đường nào, bình yên hay giông bão ạ?

Bạn không nên mặc định cứng là ở Việt Nam thì "bình yên," và đi Mỹ là "giông bão". Cách nghĩ này rất thiển cận và làm hạn chế cơ hội của bạn.

Nếu là tôi, tôi sẽ đi. Có cơ hội thì phải đi. Tất nhiên, nếu đó là tôi thôi.
Cảm ơn thầy.

Petrus_Thanh Niên Bựa

Moderator
Staff member
Em đang là sv năm 2, 2 năm đầu em chưa học gì về chuyên môn nên đừng bận tâm lượng kiến thức của 2 năm này. Nói thẳng luôn là chả có mẹ gì cả, hehe, toàn học mấy thứ đâu đâu.

Em sống là để hướng tới tương lai hạnh phúc, cho em và con cái, gia đình em hay là cho cha mẹ em?

Em thích con mình sau này xông pha thử thách, hay núp gió né bão, sống đời nhàn hạ, thả con cá, trồng luống rau?

Em thấy con em nên theo nền giáo dục, hệ tư tưởng như thế nào?

-> Em tự trả lời rồi rút ra kết luận cho mình nhé.

jacksparrow

Moderator
Staff member
đàn ông phải áp lực chứ, bạn có cơ hội nên đi để mở mang tầm nhìn,
mình không nói học ĐH trong nước tệ, nếu tài chính du học hay có chùn bước thì vào các đại học tư liên kết bây giờ cũng ok, nhưng ưu tiên đi du học
mà có đi thì ráng tránh xa chính chị chính em nhe,

Theo quan điểm cá nhân của mình thì nên đi du học để trải nghiệm.
Du học sẽ dạy bạn tính tự lập, một mình bon chen vs đời, một mình ở xứ người ko quen biết ai, tự mình thích nghi và lo tất cả mọi thứ.

Mình cũng từng ở ngã rẽ quyết định như bạn, và mình chọn đi. Ban đầu sang đây mình cũng rất nản, nhiều lúc muốn bỏ về cho xong, nhưng nghĩ nếu bỏ về thì vừa uổng công sức bme vừa mất mặt vs gđ bạn bè nên thôi ý định. Đến h là mình ở đây đc hơn 6 năm rồi. Đã thích nghi vs cuộc sống bên này, tốt nghiệp và cũng đã có công việc tốt.

Giờ nghĩ lại nếu như năm nào mình có quyết định ở lại tận hưởng cuộc sống an nhàn ở vn (gđ mình ở vn cũng thuộc loại khá giả) thì mình cũng ko đc mở rộng tầm mắt (nước Mẽo thật rộng lớn) và trải nghiệm thời trai trẻ lăn lộn xứ người “đáng nhớ” như vậy rồi.

Chào thầy và các bác!
gặp tôi là tôi đi rồi đấy ông, theo quan điểm của tôi thì khi mình còn trẻ thì mình phải đi và đi thật nhiều để biết thêm về thế giới này, đề sau này chúng ta sẽ không phải nói từ "Giá như".

Đã đi theo dạng định cư thì không gọi là du học. Khi đã có 1 vé chắc ăn thẻ xanh trong tay thì có dở hơi mới không đi. Có 1 câu mà các bác đi trước hay nói (không có nghĩa câu này hay nha): Có cơ hội thì nên đi, sang đó rồi tính.
Khi đã là công dân Mỹ thì bạn sẽ không phải chịu áp lực visa như du học sinh nữa, bạn thoải mái học những gì bạn thích. Sang đó nếu muốn không bị phụ thuộc vào người bảo lãnh thì hoàn toàn có thể vừa học vừa làm, không thiếu việc cho bạn làm, chỉ là có chịu làm hay không thôi. Còn không học được là do bạn quá yếu kém, không chịu khó vươn lên. Đã là đàn ông thì đừng chọn an nhàn, bình yên không có trong từ điển của đàn ông.
Ưu và nhược điểm của việc sống ở Mỹ thì trên mạng có cả đống rồi, tìm là thấy. Mình đoán (đoán thôi nhé) bạn đang bị yếu khoản tiếng Anh nên còn đang hơi dè dặt là có nên đi hay không. Học tiếng Anh thật chắc đi, tìm hiểu văn hoá Mỹ, khi đó bạn sẽ không do dự mà quyết định ngay.
Cá nhân mình đang đợi quyết định gia hạn EB5 gián tiếp mới của Mỹ để nộp đơn đây. Nói chung sang đó mà giải quyết được vấn đề ngôn ngữ thì mọi thứ nó dễ lắm, dễ hơn ở VN nhiều (chia sẻ của thằng bạn mình bên đó).