Có nên nhảy việc vào thời điểm dịch bệnh này?

Chào thầy và mọi người,
Em hiện đang là sinh viên IT năm 4 chỉ còn luận văn nữa là tốt nghiệp. Em đồng thời cũng đang làm ở vị trí AI Engineer cho một công ty start-up. Gần đây, các dự án về AI đã hoàn thành hoặc nằm trong trạng thái chờ khách hàng sau khi demo, nên cấp trên giao em làm các dự án khác không liên quan chuyên môn (Xin nói thêm rằng công ty start up nhỏ nên một mình em phải cân cả dự án về khâu lập trình). Khó khăn là họ xếp deadline cho em khá hạn hẹp, ví dụ như hoàn thành 1 chức năng nho nhỏ trong 1 ngày (dù nhỏ nhưng không thuộc chuyên môn nên cần thời gian tìm hiểu). Em có ý kiến với sếp, sếp hứa sẽ sắp xếp thêm người làm phụ nhưng những người được add thêm thì làm chức năng khác chứ phần em không có thay đổi mấy về task và deadline. Thế nên em đang có ý định muốn nghỉ việc. Em đã ngỏ ý xin sếp một lần, nhưng ổng bảo cố gắng đừng gặp khó khăn là từ bỏ, với lại bây giờ chỉ là tạm thời, tương lai sẽ có dự án AI, rồi khuyến khích em ở lại.
Gia đình em hiện nay do dịch bệnh nên mọi người không còn ai đi làm, chỉ còn mỗi mình em vì nghề này có thể work-from-home. Nếu nghỉ việc bây giờ thì gia đình sẽ tạm thời mất thu nhập một thời gian, nếu nhanh thì không sao nhưng lỡ lâu dài thì rất khó khăn (gia đình ở quê và không khá giả lắm). Điều này sẽ tùy thuộc vào tốc độ tìm việc mới của em. Nếu nghỉ bây giờ khả năng cao là phải nhìn mặt không vui vẻ của người nhà (do về quê tránh dịch nên em đang ở chung với gia đình). Còn nếu tiếp tục với công ty hiện tại, làm việc mình không yêu thích và không phù hợp, thì mỗi ngày thức dậy làm việc là một ngày không vui vẻ đối với em.
Vậy mọi người với kinh nghiệm của mình, hãy bình luận cho em vài lời khuyên để em tìm ra hướng đi với ạ!

Thầy bảo rồi, đàn ông cần phải "ngậm đắng nuốt cay" và "kỷ luật". Công việc tạo thu nhập cố định luôn luôn là công việc nhàm chán, cho dù bạn có chuyển sang bất kỳ công ty nào. Tin tôi đi. Tôi đã nhảy hàng tá công ty để nhận ra điều đó. Trong cuộc sống, không có phương án nào là hoàn toàn tốt cả, hầu như đều phải đánh đổi. Bạn tự viết ra ưu và nhược điểm của từng lựa chọn rồi tự đưa ra quyết định thôi, không ai có thể đưa là lời khuyên chính xác 100% được khi không ở trong hoàn cảnh của bạn.

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Hãy chọn giải pháp an toàn, là âm thầm gửi hồ sơ xin việc nhiều nơi khác, khi nào em chắc chắn 100% được nhận chỗ khác thì hẵng xin nghỉ chỗ này. Đây gọi là tuyệt kỹ "khỉ chuyền cành", tức là con khỉ đang ở cành A muốn sang cành B, thì ban đầu nó chỉ thò một tay sang cành B thôi, khi nào chắc chắn có được cành B, hoặc chắc chắn cành B ngon hơn cành A, thì nó mới 100% bỏ cành A.

Tất nhiên, đã là kiếp làm thuê ăn lương, thì môi trường nào cũng có vấn đề của nó. Ngoài vấn đề chuyên môn ra, thì quan hệ giữa em và những thành viên khác trong công ty (từ đồng nghiệp đến sếp) cũng là vấn đề cần cân nhắc. Chúc may mắn và có lựa chọn sáng suốt.

Thầy bảo rồi, đàn ông cần phải "ngậm đắng nuốt cay" và "kỷ luật". Công việc tạo thu nhập cố định luôn luôn là công việc nhàm chán, cho dù bạn có chuyển sang bất kỳ công ty nào. Tin tôi đi. Tôi đã nhảy hàng tá công ty để nhận ra điều đó. Trong cuộc sống, không có phương án nào là hoàn toàn tốt cả, hầu như đều phải đánh đổi. Bạn tự viết ra ưu và nhược điểm của từng lựa chọn rồi tự đưa ra quyết định thôi, không ai có thể đưa là lời khuyên chính xác 100% được khi không ở trong hoàn cảnh của bạn.
Em xin cảm ơn ạ!

Hãy chọn giải pháp an toàn, là âm thầm gửi hồ sơ xin việc nhiều nơi khác, khi nào em chắc chắn 100% được nhận chỗ khác thì hẵng xin nghỉ chỗ này. Đây gọi là tuyệt kỹ "khỉ chuyền cành", tức là con khỉ đang ở cành A muốn sang cành B, thì ban đầu nó chỉ thò một tay sang cành B thôi, khi nào chắc chắn có được cành B, hoặc chắc chắn cành B ngon hơn cành A, thì nó mới 100% bỏ cành A.

Tất nhiên, đã là kiếp làm thuê ăn lương, thì môi trường nào cũng có vấn đề của nó. Ngoài vấn đề chuyên môn ra, thì quan hệ giữa em và những thành viên khác trong công ty (từ đồng nghiệp đến sếp) cũng là vấn đề cần cân nhắc. Chúc may mắn và có lựa chọn sáng suốt.
Em cảm ơn thầy ạ!

@TF2x Công việc chỗ nào cũng như nhau thôi bạn ơi, chỉ khác nhau về chuyên môn lĩnh vực. Kinh nghiệm của tôi đó là lương cao thì tốt nhưng môi trường làm việc, đồng nghiệp quan trọng hơn nhiều. Môi trường làm việc mà tốt, đồng nghiệp hợp tác vui vẻ thì bạn sẽ cảm thấy thoả mãn muốn cống hiến, còn không thì nặng nề lắm.

Last edited:
Hôm nay vào nghe podcast của Thầy về đam mê mới chợt nhớ ra nên quay lại đây để cảm ơn mọi người vì em vừa tìm được công ty mới với đúng vị trí mình mong muốn. Hiện em đang trong giai đoạn thử việc, mọi thứ vẫn tốt cho đến thời điểm hiện tại và hi vọng nó vẫn như vậy, thậm chí phát triển suông sẻ hơn trong tương lai.