Có nên yêu một người lớn tuổi hơn mình khi bố mẹ ngăn cấm

Em tên là Khánh, năm nay 24t và hiện đang làm cho doanh nghiệp nhà nước. Và em muốn hỏi một câu hỏi với anh chị em ở đây là tình hình là em đang đơn độc, chưa có người yêu, tuy nhiên em đang tính yêu một người hơn tuổi mình vì mấy đứa con gái từ 1996 trở đi tính tình thất thường, ngại ngùng nói chuyện với con trai lạ với lại những người hơn tuổi em lại có kinh nghiệm trong cuộc sống cũng như yêu đương. Hơn nữa, khi e nói vấn đề này thì mẹ em bảo em " ngu như con dog, sau này mày yêu những đứa hơn tuổi mày thì chả nhẽ sau này cưới nhau thì mày gọi nó là chị trong nhà suốt à ?!" ( Mẹ em thì bảo thủ, khó tính, hay đặt nặng vấn đề " trên kính dưới nhường", cả bố em cũng vậy). Thì với trường hợp này anh em nên tư vấn cho e xem có nên theo đuổi MQH lớn tuổi này không và nếu có tình cảm rồi sau này cưới một người như vậy thì em nên thuyết phục như thế nào để bm em đồng ý về vấn đề này ?!

Em xin cảm ơn ae và thầy Giang đã đọc bài post này và hi vọng em sẽ có kinh nghiệm để giúp em giải quyết đc vấn đề này.

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Khi bạn chưa đủ khả năng tự quyết định đời mình mà không làm phiền đến bố mẹ, thì chớ nghĩ đến hôn nhân vội.

Ra ngoài kia, hẹn hò nhiều vào, thất tình nhiều vào, trải nghiệm nhiều vào, rồi tới đó tính sau. Bạn mới 24 tuổi, và đàn ông thì chỉ nên kết hôn khi ít nhất 30 tuổi trở ra.

Hơn bao nhiêu, ít thì k sao? Mà có nhiều hơn thì bạn vẫn phải là ng dẫn dắt mối quan hệ mới ổn được.