Kỹ năng đọc sách

Dạo này gần đây mình hay mua sách về nhưng kết quả là kiến thức chưa nhập vào đầu nhiều lắm thì anh em có thể chia sẻ kinh nghiệm để ghi nhớ kiến thức trong đầu nhanh và hiệu quả được không ?!

Dạo này gần đây mình hay mua sách về nhưng kết quả là kiến thức chưa nhập vào đầu nhiều lắm thì anh em có thể chia sẻ kinh nghiệm để ghi nhớ kiến thức trong đầu nhanh và hiệu quả được không ?!
Bạn đọc thể loại sách nào.

Khuyến khích bạn đọc red pill, jung philosophy, stoicism. Sách bán ngoài tiệm nhiều cuốn được viết/dịch theo thị trường, làm sao để người đọc cảm thấy thoải mái, nên ít động chạm.

Cách để ghi nhớ kiến thức nhanh và lâu, đó là đọc thật chậm, đọc đi đọc lại , chứ đừng cố đọc nhanh cho hết quyển sách rồi đến lúc gấp quyển sách lại chả nhớ gì trong đâu.

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Đọc cuốn nào thấy chán quá, đọc mãi không vào, thì tạm thời vứt nó sang một bên, đi đọc cuốn khác. Một thời gian sau (có thể vài ngày thậm chí vài năm) lôi nó ra đọc lại biết đâu lại thấy hay. Mấu chốt là phải làm sao biến việc đọc sách thành một hoạt động khiến mình relax và enjoy, chứ không phải hành xác.

Mình thì xem Youtube để học . Mình học thực tế của người khác nên cảm thấy hứng thú hơn. Mình có thể xem những lúc mình rãnh ( lưu ý là xem không tua nha vì có những thứ quan trọng mình có thể bỏ qua ) ... Ví dụ : mình học về nội thất, bóng đá ,...
( Sách thì mình cũng đọc rất nhiều rồi , thầy giáo già nói rất đúng đọc sách thấy hay thì đọc tiếp ,còn ko thì bỏ kiếm cái khác để đọc.
Lưu ý : đừng đọc mấy truyện ngôn tình là được )

1. Làm cái journal đọc xong 1 cuốn thì viết vài dòng tóm tắt về nó. Ứng dụng thực tế không thì siêng làm luôn cái epilogue trên medium biết đâu kiếm ra tiền.
2. Nên đọc trong thơi gian cuc kì ngắn...đừng đọc lan man vài tuần vài tháng rất dễ nhàm chán
3. Tôi đọc sách thì thường kiếm mấy thằng bạn để bàn về mấy cuốn đã đọc...Mấy thằng bạn mình nhiều người nước ngoài nên kinh nghiệm lẫn trải nghiệm nó rất khác với người châu Á thành ra mình cũng vỡ lẽ ra nhiều.
4. Doc mà khong nhớ cũng là binh thường thôi...não người chứ đâu phải máy tính...rảnh thì skim lại...

Mình thì xem Youtube để học . Mình học thực tế của người khác nên cảm thấy hứng thú hơn. Mình có thể xem những lúc mình rãnh ( lưu ý là xem không tua nha vì có những thứ quan trọng mình có thể bỏ qua ) ... Ví dụ : mình học về nội thất, bóng đá ,...
( Sách thì mình cũng đọc rất nhiều rồi , thầy giáo già nói rất đúng đọc sách thấy hay thì đọc tiếp ,còn ko thì bỏ kiếm cái khác để đọc.
Lưu ý : đừng đọc mấy truyện ngôn tình là được )
Bạn hay xem youtuber nào