Nên hay không khi bỏ bằng đh vừa tốt nghiệp để du học hàn?

Chào mọi người,
Mình 22t, cuối năm này là tốt nghiệp đh bách khoa đn. Ngay từ đầu việc lựa chọn ngành học là do gia đình quyết định( lúc đó mình k biết phải định hướng như nào nên chọn theo gd tuy k thích). Chính vì lẻ đó nên dù mình tốt nghiệp đầu vào là thủ khoa của ngành nhưng tgian học k có một chút động lực và phương hướng dẫn đến tình trạng chỉ học cho qua môn để tốt nghiệp. Hiện tại mình dự định du học hàn quốc, sau 4-5 năm tốt nghiệp sẽ học tiếp thạc sĩ ở mỹ ( vì lúc tốt nghiệp ở hàn xong thì chị mình đã đc định cư ở mỹ, và việc chọn hàn quốc mà k phải mỹ là vấn đề tài chính và dễ đậu). Mọi người cho mình xin ý kiến về phương hướng này ạ? Nên ở lại làm việc ở việc nam hay đi du học như trên?

mình trân trọng cảm ơn.

Vừa tốt nghiệp đại học và giờ tính đi du học là hoàn toàn bình thường và ko liên quan với nhau chứ có gì đâu mà bỏ bằng đại học. Hay là bạn nghĩ học xong là ra làm việc đúng y như cái bằng của mình đã học :D
Tôi trước cũng á khoa bách khoa đn đây, sau này ra trường đi làm còn nhiều thứ nhiêu khê lắm, đi đến đích dc hay ko chủ yếu là phải kỷ luật chớ ít cái nào mà mình thích hay có động lực lắm. Còn giờ đi du học hay ko còn tuỳ thuộc vào bạn sau này muốn làm công việc gì, ở đâu. Học gì thì học cũng phải tính đến chuyện đầu ra chứ vì thích ko thì ko nên. Còn nếu muốn định cư hay làm ở nước ngoài thì ok

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Bạn trên nói đúng rồi.

"Tốt nghiệp đại học" với "Du học" là hai chuyện khác nhau, và hoàn toàn độc lập với nhau, nên có thể tồn tại song song với nhau chứ sao nhất thiết cứ phải loại bỏ nhau?

Đang năm cuối rồi thì càng phải ráng lo mà tốt nghiệp để không bõ công sức thời gian mình đã bỏ ra trong 4 năm vừa rồi. Sau đó những chuyện khác hạ hồi phân giải. Học Bách Khoa đéo gì mà tư duy lằng nhằng phi logic vãi.

Bạn trên nói đúng rồi.

"Tốt nghiệp đại học" với "Du học" là hai chuyện khác nhau, và hoàn toàn độc lập với nhau, nên có thể tồn tại song song với nhau chứ sao nhất thiết cứ phải loại bỏ nhau?

Đang năm cuối rồi thì càng phải ráng lo mà tốt nghiệp để không bõ công sức thời gian mình đã bỏ ra trong 4 năm vừa rồi. Sau đó những chuyện khác hạ hồi phân giải. Học Bách Khoa đéo gì mà tư duy lằng nhằng phi logic vãi.
E cảm ơn thầy

Vừa tốt nghiệp đại học và giờ tính đi du học là hoàn toàn bình thường và ko liên quan với nhau chứ có gì đâu mà bỏ bằng đại học. Hay là bạn nghĩ học xong là ra làm việc đúng y như cái bằng của mình đã học :D
Tôi trước cũng á khoa bách khoa đn đây, sau này ra trường đi làm còn nhiều thứ nhiêu khê lắm, đi đến đích dc hay ko chủ yếu là phải kỷ luật chớ ít cái nào mà mình thích hay có động lực lắm. Còn giờ đi du học hay ko còn tuỳ thuộc vào bạn sau này muốn làm công việc gì, ở đâu. Học gì thì học cũng phải tính đến chuyện đầu ra chứ vì thích ko thì ko nên. Còn nếu muốn định cư hay làm ở nước ngoài thì ok
Cảm ơn ý kiến của a

Bạn học đại học sang hàn học tiếp cao học được nhé
Goodluck
Bạn học đại học sang hàn học tiếp cao học được nhé
Goodluck
Mình đi hiện du học tiếng hàn. Tức là sang hàn 1 năm học tiếng xong rồi sẽ chuyển lên chuyên ngành học đại học. Nên mình mới nói là “bỏ bằng đh ở vn”. Vì mục tiêu đi hàn của mình là sẽ ở lại làm việc sau khi ra đh chừng 3-5 năm rồi mới học cao học ở Mỹ. Hy vọng được nghe lời khuyên của bạn.
Cảm ơn bạn

Em đi du học đại học. Nên mới cho rằng là bỏ bằng đh vn để bắt đầu lại. Có điều gì em chưa thông suốt mong a cho lời khuyên về định hướng đó ạ. Cảm ơn a

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Một lần nữa, với tư cách người đi trước, tôi khuyên bạn chủ thớt tập trung hoàn thành cái bằng cử nhân Bách Khoa tại VN đi, sau đó mọi chuyện khác hạ hồi phân giải. Tuổi thọ lẫn tuổi học của con người có hạn, nên cần chắt chiu thời gian và công sức, chứ đừng lãng phí. Nếu em mới năm một hoặc năm hai, thì tôi ủng hộ em bỏ ngang để nhảy sang Hàn bắt đầu lại, nhưng khi thời gian tốt nghiệp chỉ còn tính bằng tháng, thì nên theo tới cùng.

Khi có bằng cử nhân, nhất là bằng cử nhân của một trường lớn như BK, thì em có thể xin đủ loại học bổng bậc Master từ Hàn sang Nhật sang Tây, và học lên tiếp PhD, đó là lựa chọn theo tôi là thực tế và thiết thực hơn cả.

Theo mình thấy thì chắc bạn có vấn đề nợ môn hoặc vấn đề khó để tốt nghiệp bách khoa . Như mình đã nói học hàn rất khó và khổ nhất là thời kì học tiếng và học đại học , vì bạn ko thể vừa học và làm . Nếu ở việt nam chạy 100tr, 200tr có giữ bằng bách khoa thì nên làm rồi sang đây học lên cao học tiếp

Một lần nữa, với tư cách người đi trước, tôi khuyên bạn chủ thớt tập trung hoàn thành cái bằng cử nhân Bách Khoa tại VN đi, sau đó mọi chuyện khác hạ hồi phân giải. Tuổi thọ lẫn tuổi học của con người có hạn, nên cần chắt chiu thời gian và công sức, chứ đừng lãng phí. Nếu em mới năm một hoặc năm hai, thì tôi ủng hộ em bỏ ngang để nhảy sang Hàn bắt đầu lại, nhưng khi thời gian tốt nghiệp chỉ còn tính bằng tháng, thì nên theo tới cùng.

Khi có bằng cử nhân, nhất là bằng cử nhân của một trường lớn như BK, thì em có thể xin đủ loại học bổng bậc Master từ Hàn sang Nhật sang Tây, và học lên tiếp PhD, đó là lựa chọn theo tôi là thực tế và thiết thực hơn cả.
Dạ thầy. Cảm ơn thầy đã chia sẻ ạ