Ngưng làm những thằng ngốc!

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member

Trong tiếng Anh có từ "goofy", để chỉ những chàng ngốc, lôi thôi, luộm thuộm và nhăng cuội từ ngoại hình cho đến lời nói và hành vi.

Có hẳn một nhân vật hoạt hình tên là Goofy luôn, bạn nào hay xem phim hoạt hình vịt Donald chuột Mickey gì đó chắc sẽ biết nhân vật này.

Tôi tin các bạn cũng không lạ gì những người như vậy.

Những thanh niên này đều có điểm chung là không chăm chút cho ngoại hình. Ăn mặc tuềnh toàng. Mồm lúc nào cũng chực ngoác ra cười nhìn như thằng ngớ ngẩn.

Hay nói, mà toàn nói dại. Hay vui đùa, mà toàn đùa nhảm. Tụ nhậu nào cũng có mặt. Cuộc vui nào cũng góp phần. Vân vân.

Những thanh niên như vậy, hầu hết đều được khen là hiền lành và tốt tính.

Nhưng họ không hiểu rằng cái sự "hiền lành" hay "tốt tính" đó chẳng có nghĩa lý gì, nếu họ chỉ là một thằng hề mua vui ngớ ngẩn trong mắt người khác, và không được ai tôn trọng.

Và chắc chắn những thanh niên này sẽ không bao giờ thu hút được những người phụ nữ có chất lượng.

Làm thằng DOCC, thì phải luôn dùng lý trí & logic để kiểm soát mọi suy nghĩ, lời nói và hành vi của mình. Nếu phải cười, hạn chế tối đa cười nhe răng. Nếu phải nói, chỉ nói những gì thật cần thiết. Nếu vui, hãy vui trong một chừng mực, đừng để cảm xúc cuốn mình đi xa quá vân vân.

Làm thằng goofy thì dễ, làm thằng đàn ông Chân Chính mới khó.

Trong tiếng Anh có từ "goofy", để chỉ những chàng ngốc, lôi thôi, luộm thuộm và nhăng cuội từ ngoại hình cho đến lời nói và hành vi.

Có hẳn một nhân vật hoạt hình tên là Goofy luôn, bạn nào hay xem phim hoạt hình vịt Donald chuột Mickey gì đó chắc sẽ biết nhân vật này.

Tôi tin các bạn cũng không lạ gì những người như vậy.

Những thanh niên này đều có điểm chung là không chăm chút cho ngoại hình. Ăn mặc tuềnh toàng. Mồm lúc nào cũng chực ngoác ra cười nhìn như thằng ngớ ngẩn.

Hay nói, mà toàn nói dại. Hay vui đùa, mà toàn đùa nhảm. Tụ nhậu nào cũng có mặt. Cuộc vui nào cũng góp phần. Vân vân.

Những thanh niên như vậy, hầu hết đều được khen là hiền lành và tốt tính.

Nhưng họ không hiểu rằng cái sự "hiền lành" hay "tốt tính" đó chẳng có nghĩa lý gì, nếu họ chỉ là một thằng hề mua vui ngớ ngẩn trong mắt người khác, và không được ai tôn trọng.

Và chắc chắn những thanh niên này sẽ không bao giờ thu hút được những người phụ nữ có chất lượng.

Làm thằng DOCC, thì phải luôn dùng lý trí & logic để kiểm soát mọi suy nghĩ, lời nói và hành vi của mình. Nếu phải cười, hạn chế tối đa cười nhe răng. Nếu phải nói, chỉ nói những gì thật cần thiết. Nếu vui, hãy vui trong một chừng mực, đừng để cảm xúc cuốn mình đi xa quá vân vân.

Làm thằng goofy thì dễ, làm thằng đàn ông Chân Chính mới khó.
Cám ơn Thầy về bài viết, cơ mà Thầy cho mình hỏi tại sao khi cười lại phải hạn chế nhe răng vậy?

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Vì với tôi điệu cười ấy trông ngớ ngẩn và thiếu trưởng thành với một thằng đàn ông, còn nếu bạn là gái thì thoải mái, cười càng tươi càng tốt.

Cám ơn Thầy về bài viết, cơ mà Thầy cho mình hỏi tại sao khi cười lại phải hạn chế nhe răng vậy?

Petrus_Thanh Niên Bựa

Moderator
Staff member
Cứ nhìn mấy con sát gái này mà học, các bạn.
Các bạn muốn cười đẹp như mấy anh sát gái này đúng ko. Kể cả các bạn gái, nếu bạn muốn luyện được bí kíp cười đẹp, tự nhiên, hãy hóng forum mỗi ngày nhé. Tôi sẽ bung lụa bí kíp luyện mép aka (luyện nụ cười). Sớm thôi. Hehe.

Minh họa tiêu biểu của những nụ cười "Goofy", so sánh với nụ cười của một thằng đàn ông Chân Chính (giữa):

em cũng toàn cười mỉm vì răng cửa của em khi cười ra nó sẽ không đẹp và bị nhiều người soi ấy thế mà giờ lại là điểm mạnh của mình. Cảm ơn thầy :)))
Nhưng chụpảnh kiểu kia thì thằng chânchính hay bị nói là "nghiêm túc vãi" :)))

em cũng toàn cười mỉm vì răng cửa của em khi cười ra nó sẽ không đẹp và bị nhiều người soi ấy thế mà giờ lại là điểm mạnh của mình. Cảm ơn thầy :)))
Nhưng chụpảnh kiểu kia thì thằng chânchính hay bị nói là "nghiêm túc vãi" :)))
Mình thấy có một hình mẫu rất hay mà mọi người có thể tham khảo - đó là Aleksandar Kolarov (cựu cầu thủ Manchester City, AS Roma hiện đang thi đấu cho Inter Milan; ngoài ra còn là đội trưởng của đội tuyển Serbia).

Anh này mình để ý đó là khả năng làm chủ cảm xúc, tự chủ hành vi của mình cực tốt (rất ít khi khoa tay múa chân hoặc có những cử chỉ vô nghĩa khi nói, ít cười nhưng khi cười thì cũng rất tự chủ cười ít khi hở răng chứ không toe toét miệng ra; những khi ghi bàn cũng thấy ăn mừng rất chừng mực, không để cảm xúc cuốn mình đi quá xa dẫn đến những hành vi nhí nhố nhăng cuội.).

Cách nói chuyện của anh này mình cảm thấy rất nam tính. Nói năng chậm rãi từ tốn, giọng khá trầm, âm lượng vừa đủ nghe. Đặc biệt là rất ít biểu lộ cảm xúc trên khuôn mặt (có nghiên cứu chỉ ra rằng đàn ông ít biểu lộ cảm xúc thì thường có lượng testosterone cao, mà lượng testosterone cao thì rất thu hút phụ nữ về mặt sinh học).

Một clip ví dụ cho mọi người thấy rõ hơn hành vi của anh:

Có thể anh này không phải là một cầu thủ quá xuất sắc, nhưng theo mình đây là một hình mẫu khá rõ ràng về cách ăn nói, hành vi, cư xử mà mọi người có thể tham khảo.