Nhờ tư vấn ổn định tâm lý, sau khi gặp thất bại!!

Chào các bạn và ông thầy giáo già, năm 2019 đúng là 1 năm thảm nhất cuộc đời mình , thất bại thảm hại từ công việc, tình yêu và sức khoẻ , nó cứ ám ảnh mình đến giờ ,gần hết 2020 rồi mà mình luôn bị dằn vặt bởi nhung sai lầm,sáng thức tỉnh dậy với những hối tiếc, giá như mình ko hành động như vậy, đáng lẽ mình có thể làm tốt hơn thì kết quả đã khác,tại sao ta cứ phải thất bại mất mát thì mới có kinh nghiệm nhỉ? rồi rút đc lần này lần tới tiến xa hơn 1 chút nhưng lại tiếp tục bị vấp tiếp, lại đau đớn và im lặng bước tiếp người ngoài nhìn vào thì bảo mình vô tâm, vô cảm lạnh lùng nhưng trong lòng đau vãi lồn phát khóc mà ko dám ca thán nửa lời. Chỉ 3 tháng nữa là tròn 30t thì lại về số không làm lại từ đầu, 7 tháng rồi mình mới ổn định đc sức khoẻ còn công việc sắp tới phải nghỉ tìm môi trường mới vì nó độc hại nen ảnh hưởng đến khối u trong người mình! Người mình thích mới sút mình từ năm ngoái cũng đã đến với người khác mình cũng ko trách cô ấy tại mình yêu kém,non kinh nghiệm tán tỉnh yêu đương, ko hiểu tâm lý con gái ,cô ấy cũng là người đầu tiên mình hẹn hò ai ngờ điều gái nói khác với những điều gái thực sự muốn nên mình đã thất bại. Liệu mình có nên đến một nơi mới để làm lại từ đầu?

Thôi ráng vượt qua chứ biết sao giờ, thất bại là mẹ thành công, còn chân tay mắt mũi lành lặn thì làm lại từ đầu thôi, tiếc nuối dằn vặt làm gì nữa

Ngưng than vãn trong đầu thì ngoại cảnh tự nhiên thay đổi bác ơi.
Tập kiểm soát suy nghĩ của mình, khi nào có bất cứ suy nghĩ tiêu cực nào thì say no với nó ngay. Nói là :"Quá khứ có thể như vậy nhưng bây giờ khác rồi. Tao đang tốt hơn mỗi ngày. Suy nghĩ tiêu cực đừng làm phiền tao nữa."
Em không dám nói là hiểu cảm giác của bác bây giờ, nhưng em cũng ít nhiều nếm trải thất bại. Và kinh nghiệm của em rút ra là:
1/ Nếu bác cứ tiếp tục reaffirming thực tại đau khổ mà bác đang trải nghiệm, bác sẽ vô thức để chuyện đó xảy ra rất nhiều lần. Cái này thuộc về phần tâm linh không thể giải thích khoa học được. Em cũng không bắt bác tin em. Em chỉ chia sẻ kinh nghiệm và niềm tin của em. Và em thấy thì em mới nói. Tất nhiên em không bảo bác trốn tránh thực tại và sống ảo trong suy nghĩ, em không cổ súy cái bệnh hoạn ấy. Chỉ là bác vẫn nhận thức được hiện tại nhưng cũng ý thức được thực tại này là do suy nghĩ, cảm xúc, hành động trong quá khứ tạo nên thôi, NÓ QUA RỒI, nếu hiện tại mình thay đổi thì thực tại sẽ thay đổi.
2/ Thay vào việc tiếp tục suy nghĩ tiêu cực như post trên, hay reaffirming thất bại. Bác nên thực tập Law of assumption của Neville Goddard. Nếu bác tin vào cái gì đó siêu hình có thể thay đổi của mình thì nên xem thử. Em cũng đã thử và thành công kha khá lần dù không phải là những điều to tát, nhưng nó giảm hẳn những rủi ro tiêu cực không đáng có trong cuộc sống hằng ngày.
Bác search thử sách The promise - Neville Goddard. Xem video này
.
Hoặc theo dõi subreddit này . Bác sẽ học hỏi thêm được nhiều điều.
3/ Than vãn, suy nghĩ tiêu cực chỉ làm tốn năng lượng của mình. Mình là con người thì tất nhiên có quyền than vãn, suy sụp và tiêu cực, nhưng hay tự đặt ra giới hạn cho nó. Bác HOÀN TOÀN CÓ QUYỀN lựa chọn suy nghĩ và cảm giác của bạn hiện tại BẤT CHẤP HOÀN CẢNH. Và chính những suy nghĩ và cảm xúc tích cực sẽ giúp bạn cải thiện đời sống tốt hơn.
4/ Thực tập biết ơn. Biết ơn được khoa học chứng minh là giúp cho tinh thần phấn chấn, tăng năng suất lao động, tăng đề kháng, hệ miễn dịch và giảm hẳn cảm xúc tiêu cực chỉ cần suy nghĩ và nói lời cảm ơn càng nhiều và càng thật lòng càng tốt. (Ví dụ cảm ơn đồ ăn thức uống trong khi có nhiều người không có gì ăn, cảm ơn chỗ ở vì có nhiều người homeless, cảm ơn Thầy đã lập nên forrum và truyền kiến thức trong khi có nhiều thằng loser ngoài kia không biết tới Thầy chẳng hạn.
Xem thêm nghiên cứu khoa học về lòng biết ơn: 5/ Lập kế hoạch cho thất bại. Mình tạm chia làm 4 khả năng trong tương lai ngắn và dài hạn như sau:
- Thành công bạn mong muốn.
- Thành công nhưng bạn không muốn. (Giàu có tiền nhưng vẫn bất mãn cuộc sống vì lí do gì đó chẳng hạn.)
- Thất bại bạn có thể chấp nhận được.
- Thất bại mà bạn không chấp nhận được.
Ví dụ, khi bạn thất bại, bạn túng quẩn nhất, muốn đi chơi gái, chơi ma túy để lấy lại thăng bằng thì bạn nên tránh những gì để NGAY CẢ KHI BẠN TỰ TÀN PHÁ CƠ THỂ vì suy sụp mất kiểm soát, bạn VẪN CÓ THỂ GIỚI HẠN NÓ TRONG MỨC CƠ THỂ CÒN CÓ THỂ PHỤC HỒI ĐƯỢC. Hay ví dụ bạn có vợ, khi bạn thất bại thì chắc chắn sẽ có mâu thuẫn. Khi đó, bạn muốn TRÁNH NHỮNG CÂU GÌ khi lỡ không kiểm soát được mà cãi nhau. Nếu bạn cho phép bạn cãi nhau vì quá suy sụp nhưng không muốn dẫn đến ly hôn thì làm sao? Tưởng tượng trước mọi tình huống và chuẩn bị cho nó. Để lỡ có bất đắc dĩ phải ngã xuống còn biết ngã vào đâu thì còn có thể đứng lên được. Tệ lắm phải rơi vào được "Thất bại mà bạn có thể chấp nhận được".
Vài lời chia sẻ. Mong giúp được bạn. Thân!

Last edited:
Ngưng than vãn trong đầu thì ngoại cảnh tự nhiên thay đổi bác ơi.
Tập kiểm soát suy nghĩ của mình, khi nào có bất cứ suy nghĩ tiêu cực nào thì say no với nó ngay. Nói là :"Quá khứ có thể như vậy nhưng bây giờ khác rồi. Tao đang tốt hơn mỗi ngày. Suy nghĩ tiêu cực đừng làm phiền tao nữa."
Em không dám nói là hiểu cảm giác của bác bây giờ, nhưng em cũng ít nhiều nếm trải thất bại. Và kinh nghiệm của em rút ra là:
1/ Nếu bác cứ tiếp tục reaffirming thực tại đau khổ mà bác đang trải nghiệm, bác sẽ vô thức để chuyện đó xảy ra rất nhiều lần. Cái này thuộc về phần tâm linh không thể giải thích khoa học được. Em cũng không bắt bác tin em. Em chỉ chia sẻ kinh nghiệm và niềm tin của em. Và em thấy thì em mới nói. Tất nhiên em không bảo bác trốn tránh thực tại và sống ảo trong suy nghĩ, em không cổ súy cái bệnh hoạn ấy. Chỉ là bác vẫn nhận thức được hiện tại nhưng cũng ý thức được thực tại này là do suy nghĩ, cảm xúc, hành động trong quá khứ tạo nên thôi, NÓ QUA RỒI, nếu hiện tại mình thay đổi thì thực tại sẽ thay đổi.
2/ Thay vào việc tiếp tục suy nghĩ tiêu cực như post trên, hay reaffirming thất bại. Bác nên thực tập Law of assumption của Neville Goddard. Nếu bác tin vào cái gì đó siêu hình có thể thay đổi của mình thì nên xem thử. Em cũng đã thử và thành công kha khá lần dù không phải là những điều to tát, nhưng nó giảm hẳn những rủi ro tiêu cực không đáng có trong cuộc sống hằng ngày.
Bác search thử sách The promise - Neville Goddard. Xem video này
.
Hoặc theo dõi subreddit này . Bác sẽ học hỏi thêm được nhiều điều.
3/ Than vãn, suy nghĩ tiêu cực chỉ làm tốn năng lượng của mình. Mình là con người thì tất nhiên có quyền than vãn, suy sụp và tiêu cực, nhưng hay tự đặt ra giới hạn cho nó. Bác HOÀN TOÀN CÓ QUYỀN lựa chọn suy nghĩ và cảm giác của bạn hiện tại BẤT CHẤP HOÀN CẢNH. Và chính những suy nghĩ và cảm xúc tích cực sẽ giúp bạn cải thiện đời sống tốt hơn.
4/ Thực tập biết ơn. Biết ơn được khoa học chứng minh là giúp cho tinh thần phấn chấn, tăng năng suất lao động, tăng đề kháng, hệ miễn dịch và giảm hẳn cảm xúc tiêu cực chỉ cần suy nghĩ và nói lời cảm ơn càng nhiều và càng thật lòng càng tốt. (Ví dụ cảm ơn đồ ăn thức uống trong khi có nhiều người không có gì ăn, cảm ơn chỗ ở vì có nhiều người homeless, cảm ơn Thầy đã lập nên forrum và truyền kiến thức trong khi có nhiều thằng loser ngoài kia không biết tới Thầy chẳng hạn.
Xem thêm nghiên cứu khoa học về lòng biết ơn: 5/ Lập kế hoạch cho thất bại. Mình tạm chia làm 4 khả năng trong tương lai ngắn và dài hạn như sau:
- Thành công bạn mong muốn.
- Thành công nhưng bạn không muốn. (Giàu có tiền nhưng vẫn bất mãn cuộc sống vì lí do gì đó chẳng hạn.)
- Thất bại bạn có thể chấp nhận được.
- Thất bại mà bạn không chấp nhận được.
Ví dụ, khi bạn thất bại, bạn túng quẩn nhất, muốn đi chơi gái, chơi ma túy để lấy lại thăng bằng thì bạn nên tránh những gì để NGAY CẢ KHI BẠN TỰ TÀN PHÁ CƠ THỂ vì suy sụp mất kiểm soát, bạn VẪN CÓ THỂ GIỚI HẠN NÓ TRONG MỨC CƠ THỂ CÒN CÓ THỂ PHỤC HỒI ĐƯỢC. Hay ví dụ bạn có vợ, khi bạn thất bại thì chắc chắn sẽ có mâu thuẫn. Khi đó, bạn muốn TRÁNH NHỮNG CÂU GÌ khi lỡ không kiểm soát được mà cãi nhau. Nếu bạn cho phép bạn cãi nhau vì quá suy sụp nhưng không muốn dẫn đến ly hôn thì làm sao? Tưởng tượng trước mọi tình huống và chuẩn bị cho nó. Để lỡ có bất đắc dĩ phải ngã xuống còn biết ngã vào đâu thì còn có thể đứng lên được. Tệ lắm phải rơi vào được "Thất bại mà bạn có thể chấp nhận được".
Vài lời chia sẻ. Mong giúp được bạn. Thân!
Cám ơn bạn đã chia sẻ.

Cám ơn bạn đã chia sẻ.
Mong bạn sớm vượt qua. Cứ trải nghiệm, dấn thân. Càng thất bại càng trưởng thành. Chịu dấn thân, trả giá thì không thành công cũng thành nhân. Bác kể bác thất bại nhiều vậy, đồng nghĩa với việc bác có cả 1 kho tàng kinh nghiệm lớn mà có thể nhiều người (trong đó có cả em) không có. Còn rụt rè không dám dấn thân thì không thành công, mà người không ra người, ngợm cũng không ra ngợm luôn. Đọc skin in the game của Taleb đi bác. Nói về nghịch cảnh giúp con người ta phát triển như thế nào. Sách xịn không phải self help kiểu "Chỉ cần có niềm tin sẽ làm được tất cả" nhé lol.
"Ví phỏng đường đời bằng phẳng cả
Anh hùng hào kiệt có hơn ai?"

phongxung

Dân quân tự vệ
Staff member
Mình nhớ 1 câu trong Breaking Bad mà thày White nói với thằng Pink khi cả 2 trong 1 tình cảnh khó khăn, đại loại là: mày cứ làm đi, vài năm nữa khi nhìn lại, tất cả những gì mày làm bây giờ cũng như 1 cơn ác mộng thoy, hehe
- Não ông người rất xịn, sao lưu và phân tính dữ liệu khủng khiếp nhưng cũng đi kèm tính năng xoá cache đỉnh vãi lol luôn hihi

Petrus_Thanh Niên Bựa

Moderator
Staff member
Liệu mình có nên đến một nơi mới để làm lại từ đầu?
Ý bạn là đến một chỗ khác (dời chỗ ở) phải ko?
Bạn nghĩ đi tới nơi mới sẽ ko ai biết bạn và bạn đỡ bị dằn vặt?

Bạn đã thử vượt qua các nỗi sợ của chính mình chưa? Nếu chưa thì bạn hãy cố vượt qua nó chứ đừng trốn chạy nó. Các thất bại của bạn đéo là cái l** gì cả so với những người khác nhé. Vì giờ bạn vẫn còn 2 bàn tay, còn kinh nghiệm, còn bằng cấp để có thể đi xin việc, đéo cần lo lắng cho vợ con hehe, đéo cần lo nhiều cho gia đình (mình đoán thế vì bạn buồn vì bồ đá chứ ko buồn vì ko lo đc cho cha mẹ khi bạn thất nghiệp). Túm lại giờ bạn rất tự do, chỉ cần lo cho bản thân là đc, giờ muốn làm việc gì thì làm, lo cho cái mồm bạn có cơm nhét vào là đc.

Bạn thành công thì người ta quan tâm, nhòm ngó bạn xíu. Bạn thất bại hả, đéo ai quan tâm đâu.
Thất bại trong công việc thì tìm việc khác làm lại từ đầu.
Bồ đá thì kiếm con khác. 99.69% các cô vợ là người yêu thứ n (n≥ 2).
Sức khỏe yếu thì cải thiện nó lên.

Ý bạn là đến một chỗ khác (dời chỗ ở) phải ko?
Bạn nghĩ đi tới nơi mới sẽ ko ai biết bạn và bạn đỡ bị dằn vặt?

Bạn đã thử vượt qua các nỗi sợ của chính mình chưa? Nếu chưa thì bạn hãy cố vượt qua nó chứ đừng trốn chạy nó. Các thất bại của bạn đéo là cái l** gì cả so với những người khác nhé. Vì giờ bạn vẫn còn 2 bàn tay, còn kinh nghiệm, còn bằng cấp để có thể đi xin việc, đéo cần lo lắng cho vợ con hehe, đéo cần lo nhiều cho gia đình (mình đoán thế vì bạn buồn vì bồ đá chứ ko buồn vì ko lo đc cho cha mẹ khi bạn thất nghiệp). Túm lại giờ bạn rất tự do, chỉ cần lo cho bản thân là đc, giờ muốn làm việc gì thì làm, lo cho cái mồm bạn có cơm nhét vào là đc.

Bạn thành công thì người ta quan tâm, nhòm ngó bạn xíu. Bạn thất bại hả, đéo ai quan tâm đâu.
Thất bại trong công việc thì tìm việc khác làm lại từ đầu.
Bồ đá thì kiếm con khác. 99.69% các cô vợ là người yêu thứ n (n≥ 2).
Sức khỏe yếu thì cải thiện nó lên.
Mình đến chỗ khác không phải chạy trốn đâu, công việc hiện tại quá bí bách, hơn nữa nó đang ảnh hưởng trực tiếp đến sức khoẻ của mình chưa kể việc tăng ca ít cũng 12h/ngày và công việc cũng đến giới hạn phát triển rồi.Nên mình muốn đi Chỗ khác có cơ hội hơn và chỗ mới cũng khá gần nhà nữa (40km đổ lại) vì hiện tại mình ko sống cùng gia đình làm ở đây cách nhà hơn 100km,Còn những nỗi lo sợ trong người mình vẫn đang cố gắng vượt qua nhưng vẫn chưa đc. Bắt đầu lại mới thấy khó khăn thật khiến ta phải suy tính nhiều hơn cũng 30t rồi bạn ạ. Gái gú hỏng ăn thì đành chịu rút kn em sau sẽ hành xử tốt hơn vậy, Cám ơn bạn đã góp ý!

Petrus_Thanh Niên Bựa

Moderator
Staff member
công việc hiện tại quá bí bách, hơn nữa nó đang ảnh hưởng trực tiếp đến sức khoẻ của mình chưa kể việc tăng ca ít cũng 12h/ngày và công việc cũng đến giới hạn phát triển rồi
Hehe, vậy câu hỏi bạn đặt ra là để đỡ áy náy thôi, chứ bản thân bạn đã ko thích việc hiện tại. Bạn bỏ nó là sớm muộn thôi. Công việc đã ko phù hợp thì cứ bỏ mẹ nó đi bạn, kiếm việc mới. Cái bạn ko bao h mất đi là "kinh nghiệm", đừng lăn tăn là phải làm lại từ đầu.
30 tuổi mới chập chững vào ngưỡng trưởng thành về suy nghĩ thôi nhé.