Quyết định ra riêng

Trải lòng một chút,

Được thầy giáo phân tích về "năng lượng của mẹ và con trai" nên tôi thấy việc ra ngoài ở riêng là một điều đúng đăng nên cũng chuẩn bị sẵn cho mình tinh thần để ra riêng nhưng thời điểm đó còn đang đi học, phụ thuộc vào gia đình nên đành cam chịu.

Bẵng đi một thời gian cũng là lúc tôi tôi nhận tháng lương đầu của mình và cũng là lúc tôi nêu ra ý kiến của mình với mẹ của mình về chuyện này. Đúng như dự đoán, mẹ tôi dọa nạt tôi về các viễn cảnh cơm nước, trộm cắp, ... tóm lại là những thứ xấu xa mà tôi biết là tôi có thể hoặc cũng không bao giờ gặp phải. Tôi hiểu đây cũng bắt nguồn từ nỗi lo lắng khi thằng con trai 22 tuổi của bà lần đầu tự lập với cuộc sống mới của nó.

Nhưng dạo gần đây khi ở với chung với bố mẹ, tôi cũng bắt đầu cảm thấy bị bó buộc, làm gì cũng phải báo cáo. Hơn nữa, khi ra riêng, tôi sẽ độc lập, hoàn toàn chịu trách nhiệm với cuộc sống của mình- điều này làm cho tôi buộc phải làm việc, tiến lên để cải thiện hoàn cảnh của mình. Tôi nói vậy bởi vì hiện tại tôi cảm thấy khi ở chung tôi vẫn có cảm giác dựa dẫm vào bố mẹ , cái này tôi phải công nhận mình là một người ít nhiều có tính ỷ lại. Nên tôi hi vọng sẽ cải thiện được khi ra ngoài.

Tóm lại tôi vẫn cứ sẽ ra trọ ở ngoài, không ở chung với phụ huynh như trước. Có thể khó khăn ban đầu, nhưng tôi biết tương lai rất sáng đang ở phía trước.

Anh em trên forums thế nào? Lần đầu ra ở riêng đã từng có tâm tư giống tôi không?

Đúng rồi bạn. Ra ở riêng đi. Ở chung với gia đình mình bị kiểm soát mất rất nhiều cơ hội để phát triển bản thân. Chúc b nhiều sức khoẻ !

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Chuẩn bài rồi.

Ra thì cứ ra thôi. Thời gian đầu đương nhiên sẽ có nhiều khó khăn bỡ ngỡ, đặc biệt nếu bạn quá quen với cuộc sống được buff tận răng từ gia đình. Nhưng rồi mọi thứ sẽ đâu vào đấy, và cuộc đời bạn sẽ tăng ít nhất x10 độ hạnh phúc và cứng cỏi.

Chỉ riêng việc hẹn hò thôi, mà có nơi ở riêng của mình (dù chỉ là nhà thuê) để thoải mái dẫn gái về chơi với cái cớ "nấu ăn và xem phim", đã là thuận lợi khổng lồ so với việc phải vắt óc ủ mưu tìm cách dụ ẻm vào KS rồi. Chúc may mắn.

Tôi ở riêng được 1 năm và thấy thoải mái. Mất một thời gian điêu chỉnh, nhưng cảm thấy bản thân thoải mái nhiều thời gian và có thể tập trung làm việc mình muốn.
Lại còn thoải mái dẫn bạn gái về nhà ăn chơi nhảy múa, nhưng bạn cần chú ý là mình cần phải nghiêm túc, và cẩn thận tránh những việc không hay xảy ra.
Cái mình cảm thấy khó khăn nhất khi ở riêng là chuyện ăn uống. Dù sao khi ăn một mình cũng rất mệt mỏi, và cung thi thoảng về nhà ăn cùng với ông bà cho vui, nhưng phải có lịch và sắp xếp điều độ.

Tôi ở riêng được 1 năm và thấy thoải mái. Mất một thời gian điêu chỉnh, nhưng cảm thấy bản thân thoải mái nhiều thời gian và có thể tập trung làm việc mình muốn.
Lại còn thoải mái dẫn bạn gái về nhà ăn chơi nhảy múa, nhưng bạn cần chú ý là mình cần phải nghiêm túc, và cẩn thận tránh những việc không hay xảy ra.
Cái mình cảm thấy khó khăn nhất khi ở riêng là chuyện ăn uống. Dù sao khi ăn một mình cũng rất mệt mỏi, và cung thi thoảng về nhà ăn cùng với ông bà cho vui, nhưng phải có lịch và sắp xếp điều độ.
Bạn có thể nói rõ những điều mà mình cần tránh hay lưu tâm trước khi ra ở riêng không? Cảm ơn bạn và toàn thể anh em đã chia sẻ!

Anh sống cùng bố mẹ tới năm 27t lận. Tức là nhận thức được điều này chậm hơn em. Và dĩ nhiên mức độ thuyết phục bố mẹ cũng khó hơn em. Anh xin chia sẻ hành trình anh đã chuẩn bị trước khi ra ở riêng:
- Kiếm 1 công việc đủ khả năng lo khi ra ở riêng (tiền nhà, tiền điện nước, internet, gửi xe, ăn uống,...)
- 1 cách sống tự lập ngay trong chính ngôi nhà của bố mẹ: tự chăm sóc bản thân, ăn ngủ nghỉ đúng giờ, tự trả 1 số hóa đơn (điện, nước, internet...), có thể đóng tiền ăn cho bố mẹ trong khả năng.
- 1 số kiến thức cơ bản về y học, nấu ăn, sửa chữa điện nước.
- 1 số nguyên tắc sống: không tự đi xe về khi say, không cờ bạc, không để chuyện của mình ảnh hưởng tới gia đình, không mang áp lực, cảm xúc tiêu cực bên ngoài về nhà hoặc ít nhất là trước mặt người trong gia đình.
- tiết kiệm 1 số tiền.
sau đó thì thuê 1 căn phòng và thông báo với bố mẹ về việc này, về căn phòng mình thuê, nơi mình ở, lịch mình sẽ về thăm nhà và ăn cơm cùng gia đình, nhớ gọi điện thường xuyên cho bố mẹ. 1 điều anh nghĩ rất nên là thuê 1 căn phòng ở khu có những hộ gia đình, vì ở đó mọi người đều lớn cả, đều có 1 cuộc sống ổn định và riêng tư. sẽ ít phiền hơn là ở những khu sinh viên. tốt cho sự trưởng thành hơn. Dù bố mẹ có cản thì cách em thể hiện lúc nói chuyện và cách em đã rèn cho mình 1 lối sống cũng có thể thuyết phục.
Dĩ nhiên sẽ có những khó khăn khi em ra ở riêng, nhưng nguyên tắc vẫn là không tự đi xe về khi say, không cờ bạc, không để chuyện của mình ảnh hưởng tới gia đình, không mang áp lực, cảm xúc tiêu cực bên ngoài về nhà hoặc ít nhất là trước mặt người trong gia đình. Thêm nữa là hết tiền không xin, gặp chuyện không than vãn kể lể, chuyện của mình mình tự giải quyết, cuộc sống của mình mình tự lo, không được làm ai lo lắng.
Và nhớ đừng buông thả, tự lập không phải tự do.
Chúc em thành công!

Bạn có thể nói rõ những điều mà mình cần tránh hay lưu tâm trước khi ra ở riêng không? Cảm ơn bạn và toàn thể anh em đã chia sẻ!
Em xem thu nhập của em thế nào mà ở cho hợp lý, anh ở khu trung tâm quân cầu giấy, nên vui chơi ăn uông không thiếu gì, vậy nên luôn phải cho bản thân theo 1 lịch trình nghiêm túc, hạn chế la cà qua đêm nếu không cần thiết. Nếu em cần giải tỏa thì cứ giải tỏa, nhưng hãy luôn quan tâm tới sức khỏe của mình. Việc ở riêng, khó khăn luôn là chuyện ăn uống đủ chất, vậy nên nếu không thể nấu một bữa và ăn 1 mình, thì em nên tập cho mình thói quen đó, tránh lôi kéo những người không cần thiết, hoặc ko phù hợp đi ăn, thành tạo ra cho mình suy nghĩ luôn cần ai đó ở cạnh để ăn. Hãy tập cho mình sự 1 mình, chứ không phải cho mình sự tự do thích làm gì thì làm.

Nhân tiện post của thớt, mọi người cho em hỏi.

Em cũngđang cóýđịnh raở riêng. Nhưng với mức thu nhập tầm 7 triệu 1 tháng. Việc raở riêng có thểđảm bảo không? khu vực em sốngđô thị loại 2. Nếuđược mong mọi người liệt kê giúp các chi phí có thể phát sinh cũng như bắt buộc. Em xin cảmơn.

P.s Laptop em type tựđộng bị dính liền chữ nên hơi khó chịu khiđọc, mọi người thông cảm.

Nhân tiện post của thớt, mọi người cho em hỏi.

Em cũngđang cóýđịnh raở riêng. Nhưng với mức thu nhập tầm 7 triệu 1 tháng. Việc raở riêng có thểđảm bảo không? khu vực em sốngđô thị loại 2. Nếuđược mong mọi người liệt kê giúp các chi phí có thể phát sinh cũng như bắt buộc. Em xin cảmơn.

P.s Laptop em type tựđộng bị dính liền chữ nên hơi khó chịu khiđọc, mọi người thông cảm.
Chào đồng chí, tôi có mức lương bằng bạn không hơn không kém. Và tôi đã ra ở riêng.
Tôi khẳng định mức lương của bạn hoàn toàn có thể ra ở riêng được.
Chi phí thì lớn nhất là tiền nhà và tiền ăn, bạn nên tìm nhà tối đa 2tr thôi vì để tiền còn ăn và dư ra chút tiền mà mua sắm, đầu tư, ...
Khi ra ngoài bạn sẽ thiếu khá nhiều thứ lặt vặt nhưng đối với tôi thì tôi tính toán ước chừng thôi vì tính nhiều quá đâm ra sợ đéo ra riêng được. Còn lại mình cứ sắm dần dần.

• Like
Reactions: TGG
[UPDATE] Vậy là đã được một thời gian ra ở riêng. Nhân ngày thảnh thơi ngồi tâm sự với các bạn và thầy đôi điều trải qua trong thời gian vừa rồi.

Những ngày đầu tiên khi ra ngoài quả thật là khó khăn, tôi còn nhớ hôm đó trời mưa, lạnh và tôi bị ốm sml. Lúc đó, tôi thấy có phần hơi tủi thân và thành thật là đã có lúc chửi thầm ông giáo :p- đhs rời bỏ một nơi cơm bưng nước rót tận miệng để ra một chỗ cô đơn thế này. Rồi chuyện ăn uống thời gian này cũng rất khó khi tôi chưa biết sắp xếp ra sao để có thể nấu cho mình bữa cơm tử tế. Nhưng khó nhất vẫn là gia đình, khi tôi ra khỏi nhà bố tôi thì mặt đượm buồn, mẹ tôi thì nước mắt chảy hai hàng. Quả thật nhìn đấng sinh thành vì mình mà rơi lệ làm tôi bứt dứt vô cùng.

Những lúc khó khăn như này thì tôi lại lôi lấy mấy bài ông giáo chửi mấy chú chim non như tôi ra. Mỗi lần đọc xong lại ngậm đắng nuốt cay lấy động lực mà bước tiếp.

Nhưng những khó khăn này kéo dài không lâu. Sau 2 tuần, tôi vực lại tinh thầnmình, tự lo được chuyện cơm nước, bố mẹ tôi thì cũng đã dần quen với việc tôi vắng mặt ở nhà. Mọi chuyện đã có vẻ dễ dàng hơn, lúc này cũng là thời điểm tôi cảm nhận rõ được lợi ích của việc ra riêng.

Ra ở riêng các bạn sẽ thoải mái tự do, làm những thứ bạn thích, đi những đâu bạn muốn. Điều này thì giúp cho tôi có được kha khá những trải nghiệm mà trước đây tôi chưa bao giờ có. Tuy nhiên cuộc vui thì nhiều lắm, các anh cũng nên giữ mình. Thứ hai, tôi thấy mình trưởng thành hơn nhiều, một tay tôi vừa đi làm nhưng vẫn quán xuyến tốt chuyện cơm nước ở nhà, bằng chứng là tôi luôn nấu cho mình những bữa ăn đầy đủ dinh dưỡng và rất ít khi phải ra ngoài hàng ăn.

Tuy nhiên, điều làm tôi hạnh phúc nhất phải là mối quan hệ giữa bố mẹ và tôi. Thời gian của tôi dành cho gia đình ít đi nhưng khi tôi ở cạnh họ luôn là những phút giây hạnh phúc và đầm ấm nhất mà cả 2 bên có được. Trước kia, tôi rất không thích bố mẹ tôi về lối sống, lối suy nghĩ áp đặt làm tôi cực kì ngột ngạt. Nhưng giờ thì khác rồi, mỗi lần nhìn thấy nhau là như nhìn thấy vàng bốn số 9.

Đây là tóm tắt vài trải nghiệm của tôi sau một thời gian ngắn ra ở riêng. Việc ra ngoài ở riêng có cả mặt tốt và mặt xấu nhưng với bản thân tôi thấy mặt tốt nhiều hơn xấu. Vì vậy, ra ngoài ở riêng vẫn là lựa chọn đúng đắn đối với tôi.

Điều cuối cùng là tôi muốn cảm ơn ông giáo. Cảm ơn thầy đã dạy cho tôi những bài học thiết yếu mà chẳng ở đâu dạy. Không phải nói quá nếu nói vì gặp được lão nên tôi mới sớm thoát được cái tư tưởng của một thằng loser các bạn của tôi ạ.

Bản thân là sinh viên, hết cấp 3 mình ra HN học, ở trọ cũng tự làm mọi thứ. Từ sửa điện đến nấu ăn, dọn phòng. Chắc vì hồi bé thích chế đồ điện nên sửa chữa mấy cái đồ trong nhà cũng khoái. Nấu ăn thì không phải khoe khoang gì cả nhưng 14-15 tuổi đã nấu cho cả nhà do bố mẹ đi làm, mình học nấu ăn từ mẹ nên cũng gọi là nấu khá. Sạch sẽ cũng học từ tính bố mà ra (mặc dù ông cũng chỉ là beta trong mắt mình nhưng có những cái đáng học hỏi thì vẫn phải công nhận). Do vừa học vừa đi làm nên mình tự trả được tiền sinh hoạt và mua sắm linh tinh (tất nhiên tiền học gia đình chu cấp), tự tạo thói quen ghi chép lại và cân đối chi tiêu, cái gì đáng hẵng mua, ví dụ dịp Tết thì có thể sắm đôi giày hay bộ quần áo mới chẳng hạn. Có lẽ từ bé đã được rèn rồi nên mình thấy việc ở riêng khá dễ dàng chứ chưa muốn nói là tự do. Đôi lời về việc ở riêng của bản thân mình. Không nhớ rõ bài viết nào đó có nói là: “tôi không hiểu vì sao bố mẹ tôi có thể dậy sớm mỗi ngày như vậy... rồi cuối cùng mới biết đó là trách nhiệm”. Câu nói khiến mình suy nghĩ cho đến bây giờ. Lớn rồi, đến lúc phải trưởng thành rồi, sau còn phải trở thành trụ cột gia đình mà ba cái việc cỏn con trong nhà còn không làm được thì còn làm được gì nữa. Đó là câu nói làm động lực cho bản thân mình mỗi khi thấy lười hoặc nản lòng.

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Tại sao lại không? Chưa có điều kiện phải ở chung trọ với đứa khác để share tiền là chuyện quá bình thường.

Cứ miễn bạn tự tách mình khỏi vòng ảnh hưởng của cha mẹ là OK.

Cho tôi hỏi ở riêng với bố mẹ nhưng là ở trọ cùng với 1 thằng bạn thì có tính không các ông?

Tại sao lại không? Chưa có điều kiện phải ở chung trọ với đứa khác để share tiền là chuyện quá bình thường.

Cứ miễn bạn tự tách mình khỏi vòng ảnh hưởng của cha mẹ là OK.
Sau này ra trường nhất định e sẽ ở riêng một mình!