Reply tin nhắn 1 cách chuẩn mực

Hi Thầy và các chân chính mem. Mình muốn tham khảo ae 1 số tiêu chí trong việc nhắn tin để có thể kiểm soát cuộc trò chuyện theo ý mình. Vẫn biết thầy dạy là nt ít nhưng ko thể ko nhắn, vậy phải nhắn sao cho tinh tế. Có 1 case cụ thể là gái hay nhắn mình là 'nhớ anh' với 'yêu anh' thì nên rep sao cho hợp lý? thầy vào khai sáng giúp e

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Tốt nhất, trong giai đoạn hẹn hò, thì nguyên tắc là gái nhắn tới đâu, thằng đàn ông (là mình) rep tới đó. Cần hạn chế tối đa hành vi chủ động nhắn tin trước, vì hai lý do lớn:

1- Điện thoại, như tôi vẫn giảng, là công cụ để set up cuộc hẹn với gái chứ không phải để tán gẫu với gái. Thích nói gì gặp nhau tha hồ nói. Nói hết qua điện thoại, tới lúc gặp nhau còn gì để nói?

2- Thằng đàn ông suốt ngày nhắn tin cho gái, sẽ gửi một thông điệp rất xấu đến vô thức gái, rằng thằng này là thằng loser, cuộc sống đéo có vẹo gì, không có nhiều mối quan hệ, không có nhiều việc để làm, nên suốt ngày ôm điện thoại nhắn tin cho gái. Và điều này sẽ giết chết bất cứ cảm tình nào (nếu có) gái có với bạn.

Bôi đậm:

Hãy trả lời thành thật, rằng anh cũng nhớ / yêu em. Thế thôi.

Hi Thầy và các chân chính mem. Mình muốn tham khảo ae 1 số tiêu chí trong việc nhắn tin để có thể kiểm soát cuộc trò chuyện theo ý mình. Vẫn biết thầy dạy là nt ít nhưng ko thể ko nhắn, vậy phải nhắn sao cho tinh tế. Có 1 case cụ thể là gái hay nhắn mình là 'nhớ anh' với 'yêu anh' thì nên rep sao cho hợp lý? thầy vào khai sáng giúp e

Tốt nhất, trong giai đoạn hẹn hò, thì nguyên tắc là gái nhắn tới đâu, thằng đàn ông (là mình) rep tới đó. Cần hạn chế tối đa hành vi chủ động nhắn tin trước, vì hai lý do lớn:

1- Điện thoại, như tôi vẫn giảng, là công cụ để set up cuộc hẹn với gái chứ không phải để tán gẫu với gái. Thích nói gì gặp nhau tha hồ nói. Nói hết qua điện thoại, tới lúc gặp nhau còn gì để nói?

2- Thằng đàn ông suốt ngày nhắn tin cho gái, sẽ gửi một thông điệp rất xấu đến vô thức gái, rằng thằng này là thằng loser, cuộc sống đéo có vẹo gì, không có nhiều mối quan hệ, không có nhiều việc để làm, nên suốt ngày ôm điện thoại nhắn tin cho gái. Và điều này sẽ giết chết bất cứ cảm tình nào (nếu có) gái có với bạn.

Bôi đậm:

Cảm ơn thầy, trước giờ e hay sa đà vào nt khi gái nhắn quá nhiều.

Bôi đậm:

Thầy cho em hỏi là nếu khoảng cách địa lý và thời gian đi chơi với nhau ít thì nên duy trì cách nhắn tin như thế nào ạ

Xuân Nguyên

Moderator
Staff member
Thầy cho em hỏi là nếu khoảng cách địa lý và thời gian đi chơi với nhau ít thì nên duy trì cách nhắn tin như thế nào ạ
Yêu xa thì phải xác định là còn yêu được ngày nào hay ngày ấy, không kỳ vọng bất cứ điều gì. Tiếp xúc vật lý là rất quan trọng trong việc duy trì 1 mối quan hệ, câu "xa mặt cách lòng" là có thật.

Thích lúc nào nhắn lúc đó, quan trọng là tạo được không khí vui vẻ thoải mái cho cả bạn và gái, video call cũng OK.

Duy trì thêm được ngày nào hay ngày đó, và cũng đừng ngạc nhiên nếu 1 ngày nào đó gái nhắn tin muốn chia tay.

Bôi đậm:

thầy ơi kiểu làm quen qua mạng xã hội mà ban đầu không chủ động khơi gợi để làm thân thì em sợ rủ gái đi chơi ngay nó không đi đâu ạ. Mà thỉnh thoảng mới nhắn khi chưa tạo đủ tần suất nhắn tin nhiều trước đó thì nó cũng bị tụt cảm xúc với mình và khó chịu theo kiểu hơi tiêu cực ạ

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Thích gì làm nấy thôi, thanh minh thanh nga làm cl gì?

thầy ơi kiểu làm quen qua mạng xã hội mà ban đầu không chủ động khơi gợi để làm thân thì em sợ rủ gái đi chơi ngay nó không đi đâu ạ. Mà thỉnh thoảng mới nhắn khi chưa tạo đủ tần suất nhắn tin nhiều trước đó thì nó cũng bị tụt cảm xúc với mình và khó chịu theo kiểu hơi tiêu cực ạ

Hi anh,
SỰ KÍNH TRỌNG mà người nữ dành cho người nam mất đi, nếu họ tốt lên dần dần thì có thể được gầy dựng lại? Và nếu có, thì làm sao gầy dựng.
Mặt khác, ý kiến chủ quan của em, nghe cách nói, suy nghĩ, trình bày luận điểm của anh, mối ưu tiên hàng đầu sau dăm ba buổi hẹn chỉ có lôi nhau lên giường. Điều đó làm em thấy phụ nữ trong mắt đàn ông các anh có chút gì đó kém giá trị. Tất nhiên đâu đó cũng sẽ có nhiều người, xem tình dục là kết quả, chứ không phải nguyên nhân của một mối quan hệ miên viễn.
Cám ơn anh

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
1. Được. Nhưng phải bằng hành động chứ không phải lời nói. Chẳng hạn, nếu lý do khiến gái mất sự kính trọng là vì bạn là một thằng loser, thất nghiệp, ăn nói tục tằn, lười làm việc nhà, hay đánh vợ nạt con, thì bạn phải kiếm việc, chỉnh đốn lại lời nói tác phong sinh hoạt sao cho ngay ngắn điềm đạm, siêng làm việc nhà và ngừng ngay việc đánh vợ nạt con lại. Và đó là một quá trình lâu dài, mà nếu không đủ kiên nhẫn, bạn sẽ dễ nản lòng. Nhưng tôi khẳng định là ĐƯỢC.

Hi anh,
SỰ KÍNH TRỌNG mà người nữ dành cho người nam mất đi, nếu họ tốt lên dần dần thì có thể được gầy dựng lại? Và nếu có, thì làm sao gầy dựng.
2. Tôi không xem việc quan hệ tình dục với cô gái tôi có cảm tình vào những ngày đầu tiên của một mối quan hệ tiềm năng chớm nở đồng nghĩa với việc xem phụ nữ "kém giá trị," trừ khi cuộc quan hệ tình dục đó là 100% trái với mong muốn của cô ấy. Cái này kho từ vựng tiếng Việt có hẳn một khái niệm để định danh: "hiếp dâm". Mà theo tôi nhớ thì không ai, gồm cả tôi, lại đi khuyên bảo mọi người hiếp dâm nhau.

Và toàn bộ triết lý và ý nghĩa của việc "làm tình với gái vào tối đa buổi hẹn thứ ba" chính là để tạo nền móng tích cực cho một mối quan hệ có ý nghĩa và hạnh phúc cho cả hai, như tôi đã giảng ở đâu đó rất nhiều lần. Và nếu bạn hiểu sai về nó (như bạn ĐANG hiểu sai), thì đó là vấn đề của bạn, không phải của tôi. Nếu bạn muốn được nghe tôi giảng một cách chi tiết về triết lý này, bạn có thể hỏi một cách lịch sự với mẫu câu "Tôi/em/tớ/mình chưa hiểu, mong thầy giảng chi tiết."

Chúc bạn vui.

Mặt khác, ý kiến chủ quan của em, nghe cách nói, suy nghĩ, trình bày luận điểm của anh, mối ưu tiên hàng đầu sau dăm ba buổi hẹn chỉ có lôi nhau lên giường. Điều đó làm em thấy phụ nữ trong mắt đàn ông các anh có chút gì đó kém giá trị. Tất nhiên đâu đó cũng sẽ có nhiều người, xem tình dục là kết quả, chứ không phải nguyên nhân của một mối quan hệ miên viễn.
Cám ơn anh

Thế em hỏi nhé,
1. Tỷ lệ % đàn ông thích vợ còn trong trắng là bao nhiêu (trong đó có anh không?). Đàn ông ngày nay đa phần đều nói không để ý (1 là nói dối để gạ chịch gái tơ, 2 là nói dối thật). Mối tình đi lên từ xác thịt đến tâm hồn tốt, hay mối tình gây dựng từ cảm tình, vun đắp, chia sẻ, hy sinh và kết thúc bằng sự hòa hợp thể xác thì dài lâu hơn?
2. Anh có công nhận những điều trên, đó là phẩm giá của phụ nữ, điều làm nên sự tôn trọng ở người đàn ông chân chính?
Những điều anh nói đều đúng (em cực thích lối dẫn và suy nghĩ của anh, rất đàn ông), nhưng cái chính là nó lại vô tình làm phụ nữ chúng em trong mắt 1 PHẦN ĐÀN ÔNG ai cũng như ai, không có phẩm giá (vì họ dễ dãi quá cơ, 2 3 lần là phải lên đc giường rồi; còn không thì bỏ cô này đi theo lời Thầy tôi đã nói), và họ sẽ không hiểu thế nào là một người Phụ nữ đúng nghĩa, như thế hệ trước.

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Một lần nữa, em đang không hiểu mình nói gì, và đặt ra một loạt những câu hỏi sai. Mà đặt câu hỏi sai, thì không nhận câu trả lời đúng được.

1. Tôi không biết có bao nhiêu % đàn ông thích vợ còn trong trắng. Nhưng chuyện đàn ông thích vợ còn trong trắng (hay không) thì liên quan gì đến sự quan hệ tình dục giữa hai người trưởng thành, nhất là khi việc đó - như tôi đã giải thích - chính là để tạo ra một mối quan hệ tiềm năng chớm nở?

2. Tôi thích vợ còn trong trắng hay không, không liên quan đến chủ đề này.

3. "Mối tình đi lên từ xác thịt đến tâm hồn" thì khác gì "mối tình gây dựng từ cảm tình, vun đắp, chia sẻ, hy sinh và kết thúc bằng sự hòa hợp thể xác"??? Tôi đọc đi đọc lại không thấy chúng khác nhau cái gì. Bạn cứ cố tách "thể xác" ra riêng khỏi "tâm hồn" nên thấy mọi chuyện phức tạp. Chứ với tôi, trong yêu đương tình ái, thì "thể xác" và "tâm hồn" là MỘT. Tất nhiên cần phải đủ trưởng thành để chấp nhận điều này.

4. "Những điều trên" là những điều gì? Màng trinh á? Không. Tôi không công nhận phẩm giá của phụ nữ nằm ở màng trinh.

5. Nếu một cô gái lên giường sau ba buổi hẹn với thằng đàn ông, thì điều đó có nghĩa cô ấy rất thích anh ta, và có nghĩa anh ta biết cách nuôi dưỡng cảm xúc của cô ấy để cuộc làm tình được diễn ra thành công. Chứ nó không có nghĩa họ "không có phẩm giá" và cũng không có nghĩa họ "dễ dãi". Trên đời không có gái dễ dãi hay không dễ dãi, chỉ có thằng đàn ông biết làm họ nứng hoặc không thôi. Đó là thực tế.

Với thằng mà gái thích, thì chuyện tình dục đến nhanh. Với thằng gái không thích, chuyện tình dục đến chậm, thậm chí không bao giờ đến.

6. Việc thằng đàn ông chấm dứt hẹn hò với gái sau ba buổi hẹn mà không có tình dục, một lần nữa, thuộc về cái tôi gọi là "triết lý và ý nghĩa" của việc hẹn hò ĐÚNG CÁCH, thứ mà em đang KHÔNG HIỂU.

Chuyện hẹn hò giữa hai con người, vì BẤT CỨ LÝ DO GÌ, diễn ra đến buổi thứ ba mà không có sự tham gia của dục tình, cho thấy hai điều sau: A/ Thằng đàn ông thất bại trong việc đẩy cao cảm xúc tình ái của người phụ nữ, tức là không biết làm cô ấy nứng. B/ Cô gái không thích thằng này (vì nó thất bại trong việc A), tức là cô ấy không bị nó làm cho nứng.

Vậy, khi đối phương đã không thích mình (hoặc mình thất bại trong việc làm đối phương thích mình), thì LOGIC là không còn lý do gì để tiếp tục gặp nhau. Việc theo đuổi người không thích mình là vô nghĩa và nhảm nhí. Hay theo em, thằng đàn ông phải THEO ĐUỔI một cô gái đã không thích anh ta?

Thế em hỏi nhé,
1. Tỷ lệ % đàn ông thích vợ còn trong trắng là bao nhiêu (trong đó có anh không?). Đàn ông ngày nay đa phần đều nói không để ý (1 là nói dối để gạ chịch gái tơ, 2 là nói dối thật). Mối tình đi lên từ xác thịt đến tâm hồn tốt, hay mối tình gây dựng từ cảm tình, vun đắp, chia sẻ, hy sinh và kết thúc bằng sự hòa hợp thể xác thì dài lâu hơn?
2. Anh có công nhận những điều trên, đó là phẩm giá của phụ nữ, điều làm nên sự tôn trọng ở người đàn ông chân chính?
Những điều anh nói đều đúng (em cực thích lối dẫn và suy nghĩ của anh, rất đàn ông), nhưng cái chính là nó lại vô tình làm phụ nữ chúng em trong mắt 1 PHẦN ĐÀN ÔNG ai cũng như ai, không có phẩm giá (vì họ dễ dãi quá cơ, 2 3 lần là phải lên đc giường rồi; còn không thì bỏ cô này đi theo lời Thầy tôi đã nói), và họ sẽ không hiểu thế nào là một người Phụ nữ đúng nghĩa, như thế hệ trước.

Đúng là có khi mạch tư duy của em không theo kịp diễn giải, nên thành ra lời em nói ko thoát nghĩa ạ, chứ thật ra em rất rất (x3) ngưỡng mộ anh, nên đọc cmt của anh em hơi sốc phản vệ xíu ^^
Tất nhiên em rất tôn trọng anh, ý kiến của anh, và không có ý gì phản đối với những điều anh nói cả; vì đó là tư duy suy nghĩ của người trải đời nhiều, ít nhất là hơn đại đa số người.
Post cuối này, em chỉ muốn anh hiểu điều em muốn diễn đạt:
Đích đến của em và anh có thể khác nhau. Em mong mỏi, mãn nguyện với một mối tình kết thúc bằng hôn nhân, có sự tôn trọng giữa đôi bên. Và xem hy sinh cho chồng, con là sứ mệnh.
Tất nhiên em sẽ sung sướng vãi ra khi em quan hệ với người em yêu chứ. Nhưng mà nếu hứng lên rồi quan hệ, em khác gì con thú đâu anh ^^. Nên là, em cố kìm nén dục vọng, con thú của bản thân vì như em luôn hằng xem lời anh nói là tín ngưỡng, "trở thành version tốt nhất" => khó chiếm giữ => được đàn ông quý trọng hơn (kg bị tình dục, sắc đẹp làm mờ mắt mà nhìn nhận em bằng đúng con người em có) => hôn nhân có tiềm năng viên mãn hơn.
Hết rồi ạ! Đừng dùng nhiều từ nặng với em, em sợ ^^

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Não trạng em có rất nhiều tư duy lệch lạc, mà em càng nói chúng càng lộ ra. May mà có tôi ở đây.

1. Mong muốn "mối tình kết thúc bằng hôn nhân, có sự tôn trọng giữa đôi bên" của em, trước hết là một mong muốn CHÍNH ĐÁNG, không có gì sai cả.

Nhưng mong muốn này là chuyện diễn ra vào rất lâu sau này, vào giai đoạn sau của mối quan hệ. Còn nếu em bê nguyên xi cái mong muốn này vào những ngày đầu hẹn hò với một đối tác tiềm năng, thì rất tiếc, % rất cao anh ta sẽ bỏ đi. Còn em lại loay hoay tìm người khác. Em biết tại sao không?

Vì yêu đương hẹn hò là phải vui. Phải thư giãn. Phải thoải mái. Nếu chưa gì em đã cho đối phương thấy (vô tình hay cố ý) rằng em muốn chuyện giữa hai em phải kết thúc có hậu bằng một cuộc hôn nhân, thì rất tiếc, bất cứ thằng đàn ông CHẤT LƯỢNG CAO nào cũng té thôi. Dù như thế không có nghĩa chúng không muốn kết hôn, mà chỉ vì chúng... ghét cái thái độ của em thôi.

2. Tiếp tục, tôi rất quan ngại chỗ bôi đậm của em.

Tất nhiên em sẽ sung sướng vãi ra khi em quan hệ với người em yêu chứ. Nhưng mà nếu hứng lên rồi quan hệ, em khác gì con thú đâu anh ^^.
Một lần nữa, em đang tư duy SAI. Em không những đánh đồng chuyện quan hệ tình dục là "thú vật," mà còn đánh đồng cả chuyện quan hệ tình dục với NGƯỜI EM YÊU là thú vật. Từ cái tiên đề này, em "triển khai" lý thuyết của em sang một ngã rẽ hoàn toàn cực đoan, là em sẽ không quan hệ tình dục với người em yêu cho đến khi nào hắn cho em thứ em muốn (một cuộc hôn nhân).

Thưa quý cô bé nhỏ, bất cứ một thằng đàn ông CHẤT LƯỢNG CAO nào, vào giây phút hắn "đánh hơi" thấy em đang CỐ TÌNH trì hoãn cái sự vui thú của cuộc hẹn hò (mà cả hai xứng đáng được hưởng) bằng việc ngăn không cho cuộc quan hệ tình dục xảy ra (nhất là khi bản thân em cũng muốn), hắn sẽ bỏ đi. 100%.

Những thằng, hoặc không "đánh hơi" được "âm mưu" của em, hoặc đánh hơi được, nhưng vẫn cố "chịu đấm ăn xôi" để theo đuổi em, tôi cam đoan đa phần chúng đều không phải những thằng đàn ông Chân Chính mà mối quan hệ tương lai của hai đứa em THẬT SỰ cần.

3. Lời khuyên tôi dành cho em:

Gái tụi em hay leo lẻo câu cửa miệng "yêu là phải CHÂN THÀNH". Nhưng tụi em có thật sự hiểu điều đó nghĩa là gì không? Là không CỐ TÌNH, bằng cách này hay cách khác, thao túng mối quan hệ để nó diễn ra một cách thiếu tự nhiên, nhằm đạt được điều mình muốn. Và tư duy của em đến đây đang cho thấy điều đó, dù tôi đoán em không cố ý suy nghĩ như vậy.

Khi em hẹn hò với một chàng trai nào đó, vui lòng KHÔNG nghĩ đến đám cưới hay bất cứ "cái kết có hậu" nào, mà hãy tập trung vào buổi hẹn hò. Hãy thoải mái, thư giãn và have fun. Quan hệ thì nhớ dùng bcs để khỏi phải chửa ễnh ra ngoài ý muốn. Chọn đối tác hẹn hò cho khéo (đừng chọn thằng thối mồm, hôi nách, răng vẩu, chém gió, xạo lồn, loser, thất nghiệp, giết người, cướp của...). Và để mọi thứ diễn ra một cách tự nhiên. Thay vì nhăm nhăm "bẫy" nó cưới mình bằng đủ loại mưu hèn kế bẩn, hãy làm cho mình NGON nhất để nó phải xin được cưới mình.

NHẮC MỘT LẦN NỮA: Tôi không bảo em PHẢI CHỊCH bất cứ thằng nào em hẹn hò. Không. Nghìn lần không. Mà tôi bảo rằng, khi em xác định đối tượng là một thằng ĐỦ NGON (đối với em), thì việc trì hoãn tình dục (nhất là khi em cũng muốn) là ngớ ngẩn. Vì nếu nó là một thằng NGON, thì em không phải người duy nhất muốn nó, và nó có thể bỏ em để đến với đứa khác BẤT CỨ LÚC NÀO nếu em khiến cho quá trình hẹn hò giữa hai đứa không diễn ra vui vẻ và thuận lợi.

Em mong mỏi, mãn nguyện với một mối tình kết thúc bằng hôn nhân, có sự tôn trọng giữa đôi bên. Và xem hy sinh cho chồng, con là sứ mệnh.
Tất nhiên em sẽ sung sướng vãi ra khi em quan hệ với người em yêu chứ. Nhưng mà nếu hứng lên rồi quan hệ, em khác gì con thú đâu anh ^^. Nên là, em cố kìm nén dục vọng, con thú của bản thân vì như em luôn hằng xem lời anh nói là tín ngưỡng, "trở thành version tốt nhất" => khó chiếm giữ => được đàn ông quý trọng hơn (kg bị tình dục, sắc đẹp làm mờ mắt mà nhìn nhận em bằng đúng con người em có) => hôn nhân có tiềm năng viên mãn hơn.

Last edited: