Thảo luận,về cách đọc sách

Chào các ae trong diễn đàn.
Để trở thành 1 người đàn ông chân chính thì việc trau dồi bản thân nhờ đọc sách sẽ là lẽ tự nhiên như hơi thở.
Vậy. Các bạn đã có cho mình những kĩ năng đọc sách nào để nâng cao khả năng đọc nhanh,nhớ, hiểu, tư duy và liên kết các kiến thức trong sách chưa nhỉ?
Nếu có hoặc bạn cũng mong muốn có thêm kĩ năng để bỏ túi thì hãy cùng thảo luận nhé. Rất vui được chia sẻ với các bạn.

mình cứ ngày đọc 30 phút trước khi đi ngủ.Mới tập đọc sách nên k có kĩ năng gì , bạn có thể chia sẻ cho mình k ạ

Petrus_Thanh Niên Bựa

Moderator
Staff member
Để đọc tốt, theo tôi, bạn cần biến nó thành thói quen đã.
Để nó thành thói quen, bạn phải thấy nó hữu ích thì mới có động lực đọc mỗi ngày.
Để thấy nó hữu ích thì bạn phải đạt được lợi ích từ việc đọc.
Để có lợi ích thì bạn phải đọc loại sách bạn đang cần/thích.

Petrus_Thanh Niên Bựa

Moderator
Staff member
Tiếp tục:

1. Đọc sách mà mình cần/thích, không đú trend, không đọc để lấy số:

Nguồn sách là vô hạn, còn thời gian của các bạn là có hạn, do đó, theo nguyên lí 80-20, các bạn hãy chỉ đọc những cuốn sách cần thiết, ko đọc sách vì nó đang hot (mới đoạt giải Nô ben/ đang có trào lưu trên mạng). Đừng thấy ai cũng đọc Rừng Na Uy rồi ham hố ôm cuốn đó nha. Nổ não đó.

Thế sách nào là cần? Câu hỏi này các bạn tự xem xét và trả lời, tui đéo biết, mỗi người cần mỗi loại sách khác nhau trong những giai đoạn khác nhau.

Tiếp tục:

1. Đọc sách mà mình cần/thích, không đú trend, không đọc để lấy số:

Nguồn sách là vô hạn, còn thời gian của các bạn là có hạn, do đó, theo nguyên lí 80-20, các bạn hãy chỉ đọc những cuốn sách cần thiết, ko đọc sách vì nó đang hot (mới đoạt giải Nô ben/ đang có trào lưu trên mạng). Đừng thấy ai cũng đọc Rừng Na Uy rồi ham hố ôm cuốn đó nha. Nổ não đó.

Thế sách nào là cần? Câu hỏi này các bạn tự xem xét và trả lời, tui đéo biết, mỗi người cần mỗi loại sách khác nhau trong những giai đoạn khác nhau.
Mình mới bắt đầu đi làm, làm nhân viên văn phòng nên mình chọn đọc cuốn đọc vị bất kỳ ai đầu tiên.
Cảm lơi lời khuyên của bạn

Petrus_Thanh Niên Bựa

Moderator
Staff member
Tiếp tục:

2. Xem review, giới thiệu:

Các bạn có thấy các bộ film trước khi ra mắt hay có đoạn trailer làm màu câu view ko? hehe.
Với sách cũng vậy, để biết cuốn sách định đọc thế nào, các bạn lên mạng xem giới thiệu về sách, review của người đã đọc coi sao. Các review này sẽ cho các bạn tổng quan về cuốn sách. Rồi trên web có trích đoạn cho bạn đọc thử luôn. bạn đọc thử mà thấy ko dô đc miếng nào thì vứt mẹ cuốn này đi, kiếm cuốn khác cho lẹ. Hehe.

Petrus_Thanh Niên Bựa

Moderator
Staff member
Tiếp tục:

3. Nghe sách:

Có gì không đúng phải ko? Hehe. Sách thì phải đọc cớ sao lại nghe. :unsure:
Các bạn có nghe truyện ma Nguyễn Ngọc Ngạn chưa?
Nghe sách là nghe sách audio, sẽ có người đọc cho bạn nghe, giọng đọc ấm cúng, trầm bổng, lúc cao lúc thấp, lúc nhấn lúc nhả. Đọc có cái hay riêng, mà nghe cũng có cái hay riêng.

Petrus_Thanh Niên Bựa

Moderator
Staff member
Tiếp tục:

4. Ghi chú:

Gái đẹp thì ko thể chỉ nhìn :sneaky:, sách hay thì ko thể chỉ đọc.

Các bạn có nhớ ngày đầu gặp gái ghệ là ngày nào ko? Hôm đó nó mặc đồ gì ko? Rồi ngày nào cho nắm tay, ngày nào cho ôm eo, ngày nào cho chịch... ah đoạn này đi hơi xa.
Trở lại vấn đề là: não các bạn đéo thể nhớ hết 6996^69 thông tin được. Cho nên các bạn phải ghi chú lại những chỗ hay, chỗ thú vị, chỗ nào chưa hiểu, chỗ nào cần tìm hiểu thêm trên cuốn sách. Khi cần, các bạn có thể tra lại rất là nhanh. Nhớ gấp mép sách chỗ đó lại luôn nha. Ghi chú bằng bút chì cho dễ xóa. Xài bút mực là ăn cứt ngay đó.

Hình minh họa: bút chì kute.

(còn tiếp, hehe)

Last edited:
Chia sẻ một số nguyên tắc đọc sách của tôi:

Chọn sách

Vì sách là vô số, thời gian để đọc là có hạn, có những sách không những vô bổ, mất thời gian mà còn có hại đến tư duy của bạn, nên bước chọn sách tôi đánh giá là bước quan trọng nhất. Hãy nghi ngờ những bài viết kiểu: những cuốn sách phải đọc, những cuốn sách yêu thích của..., top những cuốn sách được bình chọn,... Những bài viết như này chỉ mang tính chất tham khảo vì người ta viết thường là để quảng cáo.

Tìm lĩnh vực bạn yêu thích: triết học, tôn giáo, kinh tế, tiểu thuyết, khoa học,... Từ lĩnh vực đó, hãy tìm những quyển sách được review tốt (nên tìm ở những trang nước ngoài, không mang tính chất quảng cáo). Sau khi có một vài tựa sách, nên xem xét tác giả của cuốn sách đó: họ có những nghiên cứu gì không, thành tựu của họ là gì, quyển sách đó có phải là tâm huyết một đời của họ,... (thường đối với những sách không phải là tiểu thuyết). Khi bạn tìm được một quyển sách tốt bạn cảm thấy hứng thú, thường sẽ có nhiều reference về các sách hoặc tác giả khác trong nội dung những quyển sách đó, từ đó bạn có thể tìm thêm những quyển sách cùng chủ đề.

Nhắc lại việc chọn sách rất quan trọng, có những ngày tôi dành nguyên ngày để tìm sách, đọc review, để lựa được những cuốn sách phù hợp. Thực ra, việc chọn sách với tôi diễn ra rất vui, nó giống như là niềm vui mua sắm, mà hàng hóa thì cực kỳ đa dạng mà không một mặt hàng nào có thể sánh nổi.

Đọc sách

Hồi sinh viên, tôi có nghe một người nói một câu, mà tôi không nhớ trong hoàn cảnh nào, đại khái nó như thế này: "đừng bỏ dở cuốn sách đang đọc, nó thể hiện sự thiếu kiên nhẫn, với lại, khi được hỏi bạn đọc sách này chưa hay bạn đọc được mấy cuốn sách rồi, không lẽ trả lời tôi đã đọc được nửa cuốn, nửa cuốn tức là không là gì cả."

Tôi xin nhấn mạnh câu ở trên là nhảm nhí. Hồi xưa nghe câu đó tôi rất tâm đắc, ráng đọc hết những cuốn sách mà tôi không thể nào nuốt trôi nổi. Cuối cùng, những gì tôi nhận được là: phí thời gian, khoảng thời gian gồng cơ thể để đọc hết cuốn sách đó và thành tựu đọc xong 1 cuốn sách. Ngoài ra, tôi chả học hay đọng được cái gì từ cuốn sách đó.

Theo kinh nghiệm của tôi, cuốn nào bạn không đọc được thì hãy bỏ, đừng ráng. Đọc sách là để tận hưởng, thư giãn, chiêm nghiệm chứ không phải là để đạt được thành tựu (mặc dù đôi khi nghĩ lại thành tựu đọc sách của mình tôi cũng thấy vui vui).

Thói quen

Bước tạo thành thói quen đối với tôi là không khó mặc dù theo quan sát thấy nhiều bạn rất khó để có thói quen này. Tôi xin chia sẻ kinh nghiệm cá nhân của tôi.

- Phải có tinh thần học hỏi: khi đi làm, các bạn ở công ty cả ngày, đa số là những ngày lặp lại, không có gì mới. Khoảng thời gian đọc sách ít ỏi trong ngày là khoảng thời gian các bạn có thể tiếp thu cái gì đó mới. Đối với tôi, nếu ngày nào trôi qua một cách vô nghĩa thì tôi sẽ cảm thấy rất khó chịu.

- Đọc sách cũng là giải trí: khi đọc sách mà các bạn thấy không được thoải mái thì có 1 trong 2 lý do: cuốn sách không phù hợp với bạn, hoặc thái độ với việc đọc sách đang không ổn. Với tôi, đọc sách cũng như chơi game, đôi khi đọc một lúc tôi cũng thấy chán (như việc chơi game một lúc cũng chán), những lúc như vậy thì đừng ráng đọc tiếp, chỉ là tâm lý con người làm việc gì quá lâu thì chán (chưa kể sách là kiến thức, nạp vô đầu nhiều thì quá tải). Sách được hơn game ở chỗ, đọc sách tôi có cảm giác có ích, chơi game thì cảm giác là vô nghĩa.

- Chiêm nghiệm: những sách bạn đã chọn để đọc thì phải là cuốn sách hay, sách hay thì đọc xong tự động bạn sẽ luôn nghĩ về nó, nên dành những khoảng thời gian để chiêm nghiệm. Tôi không biết có cần nói phần này không, vì việc chiêm nghiệm nó thường diễn ra tự động trong bản thân tôi chứ tôi không hề ý thức là phải chiêm nghiệm nó. Hồi xưa khi ráng đọc hết những cuốn sách mà tôi không nuốt nổi, tôi hoàn toàn không có phản xạ này.

Đọc sách bạn thích
trong mỗi cuốn sách sẽ có những đoạn, những câu, những từ rất hay, mình dùng dạ quang tô lên
sách khoa học sẽ có những thuật ngữ đính kèm, mình sẽ tìm nghĩa rồi ghi chú bên cạnh

Petrus_Thanh Niên Bựa

Moderator
Staff member
Tiếp nhe các bạn.

5. Theo dõi:

Các bạn có like đều tay ah nhầm có đọc sách đều hay ko? Để trả lời đc câu này các bạn phải có công cụ để theo dõi. Các bạn đã có thói quen đọc thì không nói ha, với các bạn chưa có đc thói quen này (96.69% các bạn đang đọc comment này, hehe) thì các bạn phải có cách nào đó để theo dõi coi mình đọc có đều ko.

Có nhiều cách, cách càng trực quan càng tốt. Các bạn hãy mua 1 tấm lịch treo tường hoặc lịch để bàn, ngày nào đọc thì đánh V, ko đọc đánh X (nhớ ghi thêm từ con heo vào bên dưới cho tăng sự nhục mạ :p).

Càng đọc nhiều, càng V nhiều, các bạn sẽ càng có động lực đọc.
Sẽ có ngày các bạn bận và thực sự đéo có thời gian đọc. Ko sao, đọc nhiều hơn vào ngày sau để bù lại, ko nên quá cứng nhắc.
Lich doraemon 2.jpg

Petrus_Thanh Niên Bựa

Moderator
Staff member
Những note bên trên là màn dạo đầu của việc đọc sách. Muốn quất ah nhầm, muốn nhanh thì phải từ từ. Các bạn hãy chuẩn bị cho kĩ cơ bản cái đã. Muốn học võ thì phải đứng tấn cho vững. Phần sau chúng ta sẽ vô phần "khẩu quyết" của việc đọc sách.

Tiếp nhe các bạn.

5. Theo dõi:

Các bạn có like đều tay ah nhầm có đọc sách đều hay ko? Để trả lời đc câu này các bạn phải có công cụ để theo dõi. Các bạn đã có thói quen đọc thì không nói ha, với các bạn chưa có đc thói quen này (96.69% các bạn đang đọc comment này, hehe) thì các bạn phải có cách nào đó để theo dõi coi mình đọc có đều ko.

Có nhiều cách, cách càng trực quan càng tốt. Các bạn hãy mua 1 tấm lịch treo tường hoặc lịch để bàn, ngày nào đọc thì đánh V, ko đọc đánh X (nhớ ghi thêm từ con heo vào bên dưới cho tăng sự nhục mạ :p).

Càng đọc nhiều, càng V nhiều, các bạn sẽ càng có động lực đọc.
Sẽ có ngày các bạn bận và thực sự đéo có thời gian đọc. Ko sao, đọc nhiều hơn vào ngày sau để bù lại, ko nên quá cứng nhắc.
View attachment 104
Cách này khá nay. Mình thường áp dụng cho công việc luôn. Trước khi đi ngủ thì mình thường lên list công việc của ngày mai để tránh lãng phí thời gian.
Sắp xếp công việc theo thứ từ A B C, từ phải làm tới nên làm. Tất nhiên sẽ có những ngày miss nhưng vẫn cải thiện hơn rất nhiều so với ngày trước, nghĩ trong đầu nhưng rốt cuộc đéo làm gì cả. Giờ muốn làm gì đều phải ghi lên giấy cho não nó load trước cái đã.

Petrus_Thanh Niên Bựa

Moderator
Staff member
Tôi quay lại tiếp tục bí kíp đọc sách. Các bạn có chọn đc sách chưa, lên lịch trình đọc cho mình chưa? Chưa thì hãy quay lên đọc các comment ở trên đi nhé, đọc và làm theo rồi hãy đọc comment này tiếp.

6. Dĩ độc trị độc:

Nghe qua thấy giống phim kiếm hiệp đúng không các bạn. Dĩ độc trị độc là: Lấy cái độc mà chữa cái độc. WTF :unsure:

Thế độc ở đây là gì?

Trước khi đi vào vấn đề độc ở đây là gì, tôi xin hỏi các bạn là: khi đọc sách thì cần yên tĩnh mới dễ đọc, dễ tiếp thu đúng ko? Các bạn trả lời đúng rồi đó!

Với đọc sách thì tiếng ồn chính là độc. Vậy phải loại bỏ tiếng ồn khi đọc đúng ko? Các bạn sai rồi nha. Tiếng ồn là bên ngoài gây ra, nên loại bỏ nó khó lắm. Hãy dùng tiếng ồn để trị tiếng ồn.

Các bạn có nghe nói tiếng ồn trắng chưa? Hãy search google nhé. Lười thì đéo có quà.

Vậy lấy độc trị độc đơn giản là dùng tiếng ồn trắng để tạo không gian âm thanh quanh mình khi đọc sách.

Các bạn hãy áp dụng rồi lên thớt này review cho chị em nhé.

Chúng ta học mỗi ngày 1 ít vầy thôi, học tới đâu thực hành tới đó. Đừng theo kiểu thấy cái gì vui vui thì cóp về rồi để mẹ đó, hết thời sinh viên cũng chưa bao giờ đụng tới.

Petrus_Thanh Niên Bựa

Moderator
Staff member
Cách này khá nay. Mình thường áp dụng cho công việc luôn. Trước khi đi ngủ thì mình thường lên list công việc của ngày mai để tránh lãng phí thời gian.
Sắp xếp công việc theo thứ từ A B C, từ phải làm tới nên làm. Tất nhiên sẽ có những ngày miss nhưng vẫn cải thiện hơn rất nhiều so với ngày trước, nghĩ trong đầu nhưng rốt cuộc đéo làm gì cả. Giờ muốn làm gì đều phải ghi lên giấy cho não nó load trước cái đã.
Đúng rồi nè. Công việc nếu chỉ nghĩ trong đầu thì tới ngày mai khi thực hiện sẽ thiếu trước quên sau. Rồi hàng tá việc nó đè lên làm mình quên mất.

Bạn đang có thói quen của 1 người thành đạt đó. Sin chúc mừng, hãy tiếp tục, tiếp tục và... tiếp tục.

Nếu chơi kiểu classic thì các bạn chơi sổ tay ghi chú, mà đú trend thì dùng note trên phone hoặc app. Tôi thì dùng app Trello để.............. ghi chú các món cần mua khi đi siêu thị :p .

Đúng rồi nè. Công việc nếu chỉ nghĩ trong đầu thì tới ngày mai khi thực hiện sẽ thiếu trước quên sau. Rồi hàng tá việc nó đè lên làm mình quên mất.

Bạn đang có thói quen của 1 người thành đạt đó. Sin chúc mừng, hãy tiếp tục, tiếp tục và... tiếp tục.

Nếu chơi kiểu classic thì các bạn chơi sổ tay ghi chú, mà đú trend thì dùng note trên phone hoặc app. Tôi thì dùng app Trello để.............. ghi chú các món cần mua khi đi siêu thị :p .
Bản thân em trước thì cũng nghĩ là ghi chú trên các thiết bị thì sẽ gọn gàng và chữ đẹp hơn. Nhưng một thời gian sau em càng hạn chế cầm vào đt càng tốt vì khi cầm vào mà tay mình cứ bị cuốn sang apps khác :)). Với một điều nữa là ghi bằng tay thì giấy trắng mực đen và cách để tạo cho nó sự khác biệt khi hằng ngày đều phải tiếp xúc cả tá dòng text trên PC.

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Tôi chia sẻ một quan điểm cá nhân: Vì lượng sách trên đời này quá nhiều so với tuổi thọ của đời người, nên logic là các bạn không có thời gian để đọc mọi sách trên đời đâu.

Nên các bạn tốt nhất hãy đọc thẳng những cuốn kinh điển, những tác phẩm đã được kiểm chứng bởi thời gian (và những giải thưởng hàn lâm, tất nhiên). Cái này áp dụng cho cả sách non-fiction lẫn fiction.

Tức là đi thẳng vào đường cao tốc, chứ đừng mất thời gian đi lòng vòng ở đường mòn hay đường làng. Cứ đường cao tốc mà đạp tẹt ga.

Và tất nhiên, cuốn nào đọc vài trang thấy chối quá thì cứ vứt sang một bên, đọc cuốn khác, chứ đừng cố. Cũng như làm toán ấy, bài nào khó quá thì bỏ, làm bài khác, tầm vài ngày sau tự nhiên lại làm được bài khó kia. Sách cũng thế, có nhiều cuốn bạn vứt sang một bên vài năm sau tự nhiên đọc vào thun thút. Chuyện này là bình thường.