Thầy Giáo Giảng đích thân tư vấn.

Dạ, thầy có thể kể sương sương về thầy và cuộc sống, tình trường không ạ; đây không phải là câu hỏi ạk

Cảm ơn thầy đề cao em quá :D Em cũng đã ngu quá giờ mới thấy đc 1 tí.
Giờ em định hỏi ngu tiếp ạ. Về tâm lý gái, chuyện hết yêu và yêu lại là có không thầy ?
Sorry thầy hỏi ngu quá :(

Comment này là một minh chứng hoàn hảo cho niềm tin của tôi rằng, thật sự các bạn đều đủ thông minh để tự có cho mình câu trả lời phù hợp cho vấn đề của mình rồi, chứ không cần đến tôi đâu. Các bạn lên đây chủ yếu để tìm người lắng nghe, để được tâm sự và giãi bày nỗi lòng mà thôi. Và các bạn đã ở đúng nơi.

Chúc may mắn & luôn là TRUNG TÂM của chính mình.

Giờ em định hỏi ngu tiếp ạ. Về tâm lý gái, chuyện hết yêu và yêu lại là có không thầy ?
Ah giờ e đã hiểu hơn về lời khuyên luôn là Trung tâm của chính mình rồi ạ. Gái có k đều là một trong những gia vị của cuộc sống.
Còn bản thân nếu có thể tạo cho mình có năng lực, hấp dẫn và tự làm trung tâm cũng như tự chịu trách nhiệm cho mình thì mấy thứ gia vị nó sẽ kéo theo dù là cũ hay mới. Tập trung cho bản thân mình trước.

Xuân Nguyên

Moderator
Staff member
Gái nó yêu hay không yêu nữa đó là chuyện của nó, không phải của mình.

Bạn không thể kiểm soát được hành động và cảm xúc của người khác, bạn chỉ có thể kiểm soát được hành động và cảm xúc của bản thân mình.

Vì vậy cứ tập trung vào bản thân và đừng nghĩ tới bạn gái cũ xem nó còn yêu hay không nữa. Sau này bạn sẽ gặp được người mới, bạn gái cũ của bạn không phải đứa con gái duy nhất trên đời.

Gái nó yêu hay không yêu nữa đó là chuyện của nó, không phải của mình.

Bạn không thể kiểm soát được hành động và cảm xúc của người khác, bạn chỉ có thể kiểm soát được hành động và cảm xúc của bản thân mình.

Vì vậy cứ tập trung vào bản thân và đừng nghĩ tới bạn gái cũ xem nó còn yêu hay không nữa. Sau này bạn sẽ gặp được người mới, bạn gái cũ của bạn không phải đứa con gái duy nhất trên đời.
Cảm ơn bác vì lời khuyên này. Điều bác nói hoàn toàn là đúng. Giờ k gì tốt hơn là tận hương hạnh phúc hiện tại và tập trung vào bản thân.

Câu chuyện của mình
Chào thầy và mọi người, mình muốn chia sẻ câu chuyện của mình là vừa trải qua ở 1 năm về trước, một giai đoạn nói thẳng là mặc dù đọc rất nhiều bài viết của thầy, tuy nhiên khi đối diện thực tế lại quên và để bản thân hành xử như một thằng ngu để bản thân mình tự ăn cức. Điển hình là yêu gái cùng cơ quan và không đặt bản thân là trung tâm, needy gái quá nhiều.

Thì sau lần đầu tiên gái từ chối, mình cứ nghĩ mình là chuẩn bị tốt kiến thức từ trước nhờ đọc các bài viết của thầy. Nhưng không, mình chỉ học vẹt, vào lúc đó mình hoàn toàn làm theo cảm xúc, không nhớ gì về những gì đã đọc. Buồn bã, níu kéo và tập tành vào các chất kích thích để quên gái đi như hút thuốc, cần sa cũng như quay tay.

Mình mất một năm để ổn định lại, để mình suy nghĩ thấu đáo hơn về hành động của mình. Cũng như ngưng hút thuốc, cần và quay tay. Cho đến khi gặp lại gái và mình lại sa vào đường cũ với tâm lý là gái thử mình, phải kiên trì nên ăn cùng một tô cức 2 lần. Lần này thì may mắn là không còn lụy như trước. Mình thực sự nhận ra rằng nếu mình tiếp tục làm theo cảm xúc như trước thì chẳng khác nào mình đang tự hành hạ bản thân mình, điều mình không muốn.

Mình ngưng như thế, tuy nhiên mình lại có cảm xúc khác : Tức giận. Mình muốn trả thù, mình muốn làm bad boy, fuck boy, chịch dạo đùa giỡn với phụ nữ để thỏa mãn cơn giận của mình, cũng như là không bao giờ, không bao giờ để bản thân mình trải qua cảm giác như thế.

Được một thời gian thì mình tìm thấy lại bài viết của thaygiaogiang trên facebook. Mình tìm đọc lại và chợt nhận ra suy nghĩ cũng như cảm xúc trên là trẻ con và buồn cười chính mình thôi. Mình và gái không nợ nhau điều gì thì tại sao mình lại có hành động như vậy. Mình dẹp và bỏ hẳn suy nghĩ với cảm giác tức giận trên.

Mình quyết định thay đổi bản thân, cũng như điều đầu tiên là bỏ quay tay và luôn tuân theo luật lệ của mình ( trước đó mình vẫn luôn sống theo quy tắc là : " con thầy, vợ bạn, gái cơ quan " ) mình đã phá vỡ quy tắc, và chịu trách nhiệm cho điều đó. Cũng như sau khi đọc hết 41 trang, điều đầu tiên mình làm là quyết định cắt hết liên lạc với gái ( fb, insta, trớ trêu là vẫn làm chung? Trách mình thôi, sa vào gái cơ quan thì là bài học nhớ đời cho mình ) và quyết định lắng nghe bản thân và đầu tư cho chính mình hơn, có thể sẽ chậm tuy nhiên mình chắc chắn sẽ post một bài review chia sẻ sau khi lắng nghe bản thân, đầu tư chính mình và coi mình là trung tâm. Cảm ơn thầy và mọi người đã đọc.
Câu hỏi của mình
Buồn cười là, sau khi viết hết câu hỏi và đọc lại, mình đã tìm được câu trả lời rồi. Cảm ơn thầy và mọi người về kiến thức cũng như kinh nghiệm đã chia sẻ.

Câu chuyện của mình

Câu hỏi của mình
Thật ra mình định sẽ viết là chia buồn cùng bạn. Nhưng phần nào thì mình tin mọi chuyện đến và đi đều có lý do của nó. Mình tin là bạn đã học được những bài học mà k có sự việc này bạn sẽ k nhận ra. Chúc bạn may mắn và trở thành trung tâm của bản thân bạn.

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Bạn vẫn đang lập lại câu hỏi cũ, vốn đã được tôi trả lời rất cặn kẽ và tận tình trong những post trước. Tôi thấy IQ bạn hơi thấp. Có lẽ bạn nên để dành tiền mua thêm muối i-ốt bổ sung vào bữa ăn hàng ngày thì tốt hơn là mua quà cho gái. Hãy đầu tư cho bản thân trước.

Vậy như bâyh
th1 bạn gái thầy đòi mua điện thoại thầy xử lý như nào ạ
Th2 bạn gái thầy đòi mua mỹ phẩm giá vừa thầy xử lý như nào ạ

Da
Bạn vẫn đang lập lại câu hỏi cũ, vốn đã được tôi trả lời rất cặn kẽ và tận tình trong những post trước. Tôi thấy IQ bạn hơi thấp. Có lẽ bạn nên để dành tiền mua thêm muối i-ốt bổ sung vào bữa ăn hàng ngày thì tốt hơn là mua quà cho gái. Hãy đầu tư cho bản thân trước.
Ý em muốn nói thầy có hoàn cảnh tài chính của thầy thì thầy cảm nhận như nào về việc này . Thầy có vui vẻ vs vc này ko

Da

Ý em muốn nói thầy có hoàn cảnh tài chính của thầy thì thầy cảm nhận như nào về việc này . Thầy có vui vẻ vs vc này ko
đồ chung của nó và bạn: share hoặc bạn trả
đồ của nó: tự nó trả, bạn có thể giúp đỡ một phần
Thay vì mua đồ cho nó bạn nên dành 250k mua quyển giải mã bí ẩn phái đẹp tập 2 mà đọc

đồ chung của nó và bạn: share hoặc bạn trả
đồ của nó: tự nó trả, bạn có thể giúp đỡ một phần
Thay vì mua đồ cho nó bạn nên dành 250k mua quyển giải mã bí ẩn phái đẹp tập 2 mà đọc
Anh em nào có bản pdf quyển này k ạ :D

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Anh em nào có bản pdf quyển này k ạ :D
Sách nếu có thể mua được thì nên mua, ủng hộ những người làm ra cuốn sách đó. Ai cũng có gia đình phải nuôi hết.

Mà kinh nghiệm của tôi, là sách bỏ tiền ra thì may ra còn được đọc, còn sách free lấy trên mạng về thường các bạn cũng đéo đọc đâu.

Đừng hỏi những câu đần độn thế này trong diễn đàn của tôi nữa nhé.

Vậy như bâyh
th1 bạn gái thầy đòi mua điện thoại thầy xử lý như nào ạ
Th2 bạn gái thầy đòi mua mỹ phẩm giá vừa thầy xử lý như nào ạ
bạn hỏi như “ấy” ý. Bạn có muốn mua hay không. K muốn mua thì thôi. K muốn mất gì mà vẫn muốn có con gái nhà người ta thì tham quá. Còn khi đã từ chối thì cách nào cũng như nhau thôi.

Chào thầy,
Gần đây em có gặp trục trặc về mặt tình cảm. Em và bạn quen nhau gần 5 năm rồi. Tháng 10 năm ngoái em chuyển đi định cư ở nước ngoài. Do công việc của bạn gái em khá bận và em lại không biết cách giao tiếp (giao tiếp quá nhiều, quan tâm quá làm ngộp ) cho hiệu quả nên tình cảm tụi em bị phai nhạt dần. Gần đây thì bạn gái em nói muốn dừng lại sau khi đã suy nghĩ kỹ. Em thì nói em muốn có 1 tháng suy nghĩ không liên lạc. Bạn gái em đồng ý và hỏi nếu sau 1 tháng hai bên k liên lạc thì sao. Em bảo thì dừng lại vậy. Hiện tụi em đang trong 1 tháng nghỉ liên lạc. Em định im tới tháng sau sn em gởi một món quà. Nếu cô ấy liên lạc thì tốt k liên lạc thì coi như dừng lại. Mà em thấy cố níu một ng mún đi e là khó
Sau 1 tháng dẫu có k tiếp tục đc mối quan hệ thì cũng nên nói với nhau câu cuối cùng em nhé. Đến chào, đi tạm biệt. Mình k việc j phải trốn tránh hay im lặng cả. Đến thời hạn thì cả 2 nên nói chuyện rõ ràng, thẳng thắn.

Sách nếu có thể mua được thì nên mua, ủng hộ những người làm ra cuốn sách đó. Ai cũng có gia đình phải nuôi hết.

Mà kinh nghiệm của tôi, là sách bỏ tiền ra thì may ra còn được đọc, còn sách free lấy trên mạng về thường các bạn cũng đéo đọc đâu.

Đừng hỏi những câu đần độn thế này trong diễn đàn của tôi nữa nhé.
Dạ em cũn hơi đần độn mà tại sống ở Mỹ chỗ em nhiều lúc nó cũng khổ lắm thầy. Mua đồ ở VN hơi khó. Không biêt sách có bán pdf k thầy.

Sau 1 tháng dẫu có k tiếp tục đc mối quan hệ thì cũng nên nói với nhau câu cuối cùng em nhé. Đến chào, đi tạm biệt. Mình k việc j phải trốn tránh hay im lặng cả. Đến thời hạn thì cả 2 nên nói chuyện rõ ràng, thẳng thắn.
Anh nói đúng. Người ta cũng ở bên mình 5 năm đồng hành, kỷ niệm gì cũn có. Làm rõ được cũn tốt.