Thầy Giáo Giảng đích thân tư vấn.

Chào thầy và mọi người.
Bạn gái hay tâm sự cho em về chuyện này và xin ý kiến, thầy và mọi người cho e xin lời tư vấn cho trường hợp này:
Gái là chị cả, 23t, có một đứa em gái học lớp 11. Gia đình gái thì lại rất thương đứa em mà hầu như không có biểu hiện là thương gái, đặc biệt là người cha. Một số trường hợp gái kể cho em như:
+ La mắng chửi bới gái rất nhiều lần dù những trường hợp đó gái không hề sai nhưng lại rất chiều chuộng và nói ngọt với người em mặc dù e của gái rất hỗn ( đập bàn, chốt cửa khi bị chửi) nhưng gái thì rất ngoan.
+ Người cha thì có biểu hiện của phụ huynh level thấp như khi gái nói lại thì giở giọng kiểu "tao đẻ ra mày còn được mà mày cãi tao" nên gái không thể nói chuyện được
+ Và rất nhiều trường hợp khác như là lên thăm em gái nhưng ko bao qua trọ thăm gái, kêu gái là mày tao nhưng kêu em gái là con bé, đi ăn cả gia đình nhưng ko bao giờ hỏi han gái mà chỉ hỏi và nói chuyện với người em, ... vv
Gái cũng khóc rất nhiều lần vì chuyện này. Nhưng gái là người hiếu thảo nên vẫn thường về thăm gia đình vì cha mẹ cũng lớn tuổi nhưng càng gặp nhau lại càng có chuyện. Gái từng nói với e là nếu cha gái thương gái được 1/2 tình thương người e thì chắc gái thương ổng lắm.
Em nên cho gái lời khuyên như thế nào ạ, nhìn gái khóc nhiều lần em cũng thương.

Chào thầy và mọi người.
Bạn gái hay tâm sự cho em về chuyện này và xin ý kiến, thầy và mọi người cho e xin lời tư vấn cho trường hợp này:
Gái là chị cả, 23t, có một đứa em gái học lớp 11. Gia đình gái thì lại rất thương đứa em mà hầu như không có biểu hiện là thương gái, đặc biệt là người cha. Một số trường hợp gái kể cho em như:
+ La mắng chửi bới gái rất nhiều lần dù những trường hợp đó gái không hề sai nhưng lại rất chiều chuộng và nói ngọt với người em mặc dù e của gái rất hỗn ( đập bàn, chốt cửa khi bị chửi) nhưng gái thì rất ngoan.
+ Người cha thì có biểu hiện của phụ huynh level thấp như khi gái nói lại thì giở giọng kiểu "tao đẻ ra mày còn được mà mày cãi tao" nên gái không thể nói chuyện được
+ Và rất nhiều trường hợp khác như là lên thăm em gái nhưng ko bao qua trọ thăm gái, kêu gái là mày tao nhưng kêu em gái là con bé, đi ăn cả gia đình nhưng ko bao giờ hỏi han gái mà chỉ hỏi và nói chuyện với người em, ... vv
Gái cũng khóc rất nhiều lần vì chuyện này. Nhưng gái là người hiếu thảo nên vẫn thường về thăm gia đình vì cha mẹ cũng lớn tuổi nhưng càng gặp nhau lại càng có chuyện. Gái từng nói với e là nếu cha gái thương gái được 1/2 tình thương người e thì chắc gái thương ổng lắm.
Em nên cho gái lời khuyên như thế nào ạ, nhìn gái khóc nhiều lần em cũng thương.
Bạn nên khuyên gái tránh xa những người gây ảnh hưởng toxic và nên khuyên tối đa 2 lần. Đây là vấn đề của gái, không phải của bạn.

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Chào thầy và mọi người.
Với những ca thế này thì em cứ làm bờ vai vững chắc cho gái tựa vào khóc cho hả nỗi buồn là được, vì chẳng có lời khuyên nào giúp được gái đâu.

thầy cho em hỏi là gái cùng xóm, cụ thể là đối diện nhà, thì có được liệt vào nhóm “GÁI CƠ QUAN” ko ạ?

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
thầy cho em hỏi là gái cùng xóm, cụ thể là đối diện nhà, thì có được liệt vào nhóm “GÁI CƠ QUAN” ko ạ?
Không. Nhưng gái gần nhà quá thì khả năng bạn thu hút được nó là khá thấp, vì những sự tò mò hồi hộp bí ẩn cần có về bạn đều không có. Khéo bạn mặc sịp màu gì loại gì nó cũng biết khi mà chỉ nhìn sang sào phơi đồ nhà bạn là thấy.

Không. Nhưng gái gần nhà quá thì khả năng bạn thu hút được nó là khá thấp, vì những sự tò mò hồi hộp bí ẩn cần có về bạn đều không có. Khéo bạn mặc sịp màu gì loại gì nó cũng biết khi mà chỉ nhìn sang sào phơi đồ nhà bạn là thấy.
em cảm ơn thầy

Thưa thầy và các anh em trong threads. Em hiện mới biết đến thầy qua Facebook và hôm nay mới mò được vào đến đây. Em có đọc qua một số vài và mong muốn được thầy và các anh em chỉ đường dẫn lối. Hiện tại em và gái đang gặp vấn đề sau khi quen nhau 4 5 tháng mà không phát triển được tình cảm như gái mong muốn nên gái muốn dừng lại. Kể sơ qua về bản thân em và gái hiện đều đang ở nước ngoài. Em 24t còn gái 27t do đặc thu công việc và khoảng cách nên 1 2 tuần bọn em mới có thể gặp nhau 1 lần và thường ở nhà gái ( 4 5 người ở chung). Hiện tại em không biết phải tiếp tục thế nào thực sự em còn rất nhiều tình cảm với gái. ( các ảnh trên là em tổng hợp lại tin nhắn hôm trước gái nhắn với em)

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
View attachment 275
View attachment 276View attachment 277

Thưa thầy và các anh em trong threads. Em hiện mới biết đến thầy qua Facebook và hôm nay mới mò được vào đến đây. Em có đọc qua một số vài và mong muốn được thầy và các anh em chỉ đường dẫn lối. Hiện tại em và gái đang gặp vấn đề sau khi quen nhau 4 5 tháng mà không phát triển được tình cảm như gái mong muốn nên gái muốn dừng lại. Kể sơ qua về bản thân em và gái hiện đều đang ở nước ngoài. Em 24t còn gái 27t do đặc thu công việc và khoảng cách nên 1 2 tuần bọn em mới có thể gặp nhau 1 lần và thường ở nhà gái ( 4 5 người ở chung). Hiện tại em không biết phải tiếp tục thế nào thực sự em còn rất nhiều tình cảm với gái. ( các ảnh trên là em tổng hợp lại tin nhắn hôm trước gái nhắn với em)
Trong 4, 5 tháng quen nhau này, hai bạn đã QHTD chưa? Hãy trả lời thành thật.

Còn nói chung, ca này của bạn thật ra không phức tạp, và lối thoát cho bạn rất đơn giản:

Khi gái không muốn mình, thì mình ngưng làm phiền nó, để nó yên, và đi tán con khác.

Bạn phải hiểu là, đối với tình cảm luyến ái trai gái, thì một là yêu, hai là không yêu. Chứ không có trạng thái "ở giữa" nào cả. Không bao giờ có chuyện hôm nay nó không yêu mình, mà chỉ cần dăm ba tháng "suy nghĩ" mà nó lại hóa thành yêu mình được.

Bạn không cần chú ý quá đến văn hay chữ tốt của gái. Không yêu là không yêu, có vậy thôi.

Nên khi đối phương đã không yêu bạn, tức là nó sẽ không bao giờ yêu bạn. Hiểu và chấp nhận nguyên tắc này cũng là một dấu hiệu cho thấy sự trưởng thành của thằng đàn ông.

Như thầy đã nói thì mọi lời hoa mỹ gái nói đều không có nghĩa lý gì. Hồi còn sinh viên, tôi cũng gặp trường hợp như bạn. Gái cũng nói với tôi giống hệt như nói với bạn. Tôi tin sái cổ, ra sức níu kéo ỉ ôi một cách thê thảm. Gái cũng bảo cho nhau 1 tháng (để cho tôi câm mồm sau khi bị tôi ỉ ôi nhức đầu quá) để ngẫm lại "mối tình này". Sau 1 tháng thấy gái up ảnh hôn hít với thằng khác. Sau này có kiến thức tôi mới hiểu ra rằng "mọi lời gái nói đều không có nghĩa lý gì". Gái không thích mình nữa, đơn giản và rõ ràng là nó không thích mình nữa. Next và tán em khác cho đỡ mất thời gian.

Còn nói chung, ca này của bạn thật ra không phức tạp, và lối thoát cho bạn rất đơn giản:

Khi gái không muốn mình, thì mình ngưng làm phiền nó, để nó yên, và đi tán con khác.

Bạn phải hiểu là, đối với tình cảm luyến ái trai gái, thì một là yêu, hai là không yêu. Chứ không có trạng thái "ở giữa" nào cả. Không bao giờ có chuyện hôm nay nó không yêu mình, mà chỉ cần dăm ba tháng "suy nghĩ" mà nó lại hóa thành yêu mình được.

Bạn không cần chú ý quá đến văn hay chữ tốt của gái. Không yêu là không yêu, có vậy thôi.

Nên khi đối phương đã không yêu bạn, tức là nó sẽ không bao giờ yêu bạn. Hiểu và chấp nhận nguyên tắc này cũng là một dấu hiệu cho thấy sự trưởng thành của thằng đàn ông.

Cảm ơn thầy đã tư vấn.
Điều thứ nhất là về tình dục thì thực sự là chưa có. Em đã cố gắng để đẩy tình cảm đi lên thỉ chỉ là nắm tay, ôn, hôn đơn thuần. Khi em cố gắng để phát triển thêm thì gặp sự chống cự của gái. Điều này cũng là cái dại của em khi thời điểm đó bị cuốn theo cảm xúc của gái làm mình mất đi quan điểm cá nhân của mình. Nếu như trước kia các mối quan hệ em sống theo bản năng tán tỉnh nếu mần ăn được thì tốt còn không thì sau 1 thời gian em cũng tự rời đi để tìm mqh khác. Nhưng đối với gái vì em "cảm thấy" là người mình có thể gắn bó lâu dài nên em cứ bỏ mặc cảm xúc của mình. Nếu như thời điểm đó em có thể bình tâm suy nghĩ và đặt vấn đề thẳng thắn về tình cảm 2 đứa thì mọi chuyện sẽ không dây dưa đến bây giờ.
Điều thứ 2 là về việc em lấn cấn khi gái nói muốn dừng lại là bởi vì thực tình em vẫn còn tình cảm và trong thâm tâm muốn níu kéo. Hơn nữa còn do gái hứa hẹn một tháng sau xem như thế nào. Cơ bản đến thời điểm tại thì em đã bình tâm hơn rồi và chỉ cảm thấy hơi cay cú khi mà có thể gái trong thời điểm này sẽ quen với người khác. Tóm lại là no hope

Như thầy đã nói thì mọi lời hoa mỹ gái nói đều không có nghĩa lý gì. Hồi còn sinh viên, tôi cũng gặp trường hợp như bạn. Gái cũng nói với tôi giống hệt như nói với bạn. Tôi tin sái cổ, ra sức níu kéo ỉ ôi một cách thê thảm. Gái cũng bảo cho nhau 1 tháng (để cho tôi câm mồm sau khi bị tôi ỉ ôi nhức đầu quá) để ngẫm lại "mối tình này". Sau 1 tháng thấy gái up ảnh hôn hít với thằng khác. Sau này có kiến thức tôi mới hiểu ra rằng "mọi lời gái nói đều không có nghĩa lý gì". Gái không thích mình nữa, đơn giản và rõ ràng là nó không thích mình nữa. Next và tán em khác cho đỡ mất thời gian.
Em cảm thấy mình quá dại và còn non nớt khi mà không lắng nghe cảm xúc của mình. Và theo cảm nhận của em thì gái là một người giàu cảm xúc và tâm sự thế nhưng trong thời gian đó em với gái không thể chia sẻ hết với nhau. Phần đa câu chuyện em cảm thấy không có chiều sâu và tận đáy lòng. Có lẽ tình cảm của gái ban đầu là có nhưng càng về sau kỳ vọng về cảm xúc của gái không đạt được nên tình cảm chết dần. Tóm lại bài học em nhận ra là nếu khi tìm hiểu mà không mang lại cảm xúc cho nhau nên kết thúc sớm. Tránh dây dưa bởi vì những thứ còn sót lại đó là sự thương hại chưa nỡ dứt chứ không phải là tình cảm. Còn tình cảm chẳng ai nỡ rời đi.
Thứ hai là về việc gái cũng có nhiều vệ tinh theo đuổi. Điều này là lẽ bình thường bởi chả có đứa con gái nào ngon lành mà không có nhiều thằng tán cả. Nhưng em có thắc mắc là liệu có phải dù cho em có lọt được vào vòng trong rồi mà có vệ tinh nó kết hơn thì nó vẫn đá đít em để lựa chọn. Liệu đây có phải lý do chính chứ không phải vì tình cảm mà gái muốn dừng lại?

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Cảm ơn thầy đã tư vấn.
Điều thứ nhất là về tình dục thì thực sự là chưa có.
1. Nam nữ mà không có sex thì không thể gọi là một MQH được. Thứ hai đứa bạn có với nhau chưa bao giờ là một MQH đúng nghĩa, vì thế càng không có gì phải tiếc nuối khi mất nó.

Em đã cố gắng để đẩy tình cảm đi lên thỉ chỉ là nắm tay, ôn, hôn đơn thuần. Khi em cố gắng để phát triển thêm thì gặp sự chống cự của gái.
2. Đây là lý do tôi bảo hẹn hò đi chơi tối đa đến buổi thứ 3 không QHTD được thì phải ngưng tiếp tục bằng mọi giá, và đi tán con khác.

Nhưng đối với gái vì em "cảm thấy" là người mình có thể gắn bó lâu dài nên em cứ bỏ mặc cảm xúc của mình.
3. Tức là chấp nhận dẹp bỏ lý trí để chạy theo cảm xúc. Một ca không làm chủ cảm xúc điển hình. Và bạn đã phải trả giá.

Nếu như thời điểm đó em có thể bình tâm suy nghĩ và đặt vấn đề thẳng thắn về tình cảm 2 đứa thì mọi chuyện sẽ không dây dưa đến bây giờ.
4. Không hiểu ý bạn "đặt vấn đề thẳng thắn" nghĩa là gì? Ý bạn là TỎ TÌNH? Nếu thế thì đó là một suy nghĩ sai lầm.

Điều thứ 2 là về việc em lấn cấn khi gái nói muốn dừng lại là bởi vì thực tình em vẫn còn tình cảm và trong thâm tâm muốn níu kéo.
5. Việc bạn còn tình cảm và muốn níu kéo là việc của bạn, không liên quan đến gái. Ở đây gái rõ ràng không có tình cảm trên mức bạn bè với bạn và không muốn níu kéo bạn, đó là mới là vấn đề. Chứ việc bạn muốn gì chẳng giải quyết được gì cả.

Last edited:

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Nhưng em có thắc mắc là liệu có phải dù cho em có lọt được vào vòng trong rồi mà có vệ tinh nó kết hơn thì nó vẫn đá đít em để lựa chọn. Liệu đây có phải lý do chính chứ không phải vì tình cảm mà gái muốn dừng lại?
Đồng chí cứ cố vạch lá tìm sâu làm gì. Đã bảo là trong chuyện tình cảm, thì một là thích, hai là đéo thích, chứ không có trạng thái phân vân ở giữa nào hết. Gái nó không thích thì mình té, chứ cứ phân tích bóc tách chẻ đôi sợi tóc ra làm mẹ gì cho mệt. Thời gian + năng lượng đó sao không đi tán con khác?

Đồng chí cứ cố vạch lá tìm sâu làm gì. Đã bảo là trong chuyện tình cảm, thì một là thích, hai là đéo thích, chứ không có trạng thái phân vân ở giữa nào hết. Gái nó không thích thì mình té, chứ cứ phân tích bóc tách chẻ đôi sợi tóc ra làm mẹ gì cho mệt. Thời gian + năng lượng đó sao không đi tán con khác?
Em cám ơn thầy. Thật sự là em trình còn non. Kinh nghiệm chỉ là 1 vài mối tình chớp nhoáng không có mối nào lâu dài

Chào thầy. Em có 1 số khuất mắc mong được thầy chỉ dẫn.

Hiện tại em có quen 1 gái, gái nhỏ hơn e 2tuổi. Chuyện là ở chỗ làm cũ em và gái quen biết nhau. Quan hệ tình dục ngay lần hẹn đầu và quan hệ liên tục kể từ lần đó. Sau khi qhtd dc 1 tháng thì em nghỉ chỗ đó và làm công việc mới với mức lương cao gấp đôi. Trong khoảng đó tới giờ, em với gái vẫn gặp mỗi tuàn 1 2 lần (đều là ăn uống rồi đi ks, hoặc đi ks rồi sáng đi ăn). Trước khi e nghỉ, gái có hỏi bóng gió gu bạn gái em mong muốn lúc 2 đứa ôm nhau trong ks. Có lúc thì gái bảo em thích con trai có suy nghĩ giống a, nhưng lúc đó em chưa có nhiều tình cảm nên cũng trả lời theo những gì em nghĩ.

Lúc làm chung thì gái khá lo lắng khi thấy em có vấn đề gì trục trặc trong cv, và trước khi em nghỉ gái có hỏi nếu cv mới a bận rộn quá thì mình còn có thể đi ks như thế này ko? Em nói anh luôn cân đối thời gian cho e đc mà😊.

Hiện giờ tụi em vẫn hẹn nhau mỗi tuần. Gái đều đồng ý dù sáng mai gái đi làm sớm (gái thường nói dối gdinh để đi qua đêm với e). Bắt đầu e có tc nên có lúc ôm nhau ở ks e có nói anh yêu em, gái cũng nói yêu lại. Em thắc mắc khi ở nhà, gái ko chủ động nt e và cũng rất ít nt, chủ yếu là e nt hỏi thăm vài câu rồi ngưng. Vì e cũng dg có cv thứ 2 buổi tối để kiếm thêm, nên trong tuần cũng khá bận.

Trước đó gái cũng tự nhận có qh nhiều người và hay hỏi e trước đây quan hệ bao nhiêu người. Thường e chỉ cười hoặc bảo ko nhớ rõ.

Gái bảo e qh rất hợp và gái rất sướng. Gái tự nói trước đó có lúc qh nhiều người trong 1 thời gian, nhưng hiện giờ chỉ qh 1 mình e. Lúc đi chơi với nhóm cty cũ có e và gái, thì gái tự bảo độc thân (sau khi em nói aye với gái). Có lúc gái nói sau này a có bồ thì nói em để mình ngưng lại. Em không rõ là gái vì thích qhtd với e nên nói đại em yêu anh để giữ e hay vì lí do gì mà gái cũng nói yêu em lại nhưng đi chơi vẫn tự nói mnguoi là độc thân và trong tuần ko nt gì. Hay vì em nói ko rõ nên gái nghĩ em giỡn.

Em còn khuất mắc thứ 2, này là về sự nghiệp và cs

Em 23t và hiện dg làm việc cho 1 cty nước ngoài, lương ~15m + 1 cv part time thì tổng thu cũng ~18. Em thuộc dạng đi học đh đầy đủ có bằng cấp tiếng anh, tin học vp. E dành thời gian chui rèn kiến thức chuyên môn rất nhiều. Nhưng nhìn ra ngoài thì thấy những người ko có học làm những cv bươn trải ngoài đời như cò nhà, buôn bán xe, booking bar, buôn bán giày, kiểu mua rồi bán lại, mẫu ảnh,.. lương tháng cả 20 mấy 30 và ko tốn nhiều time học hành như e. Họ hay cười cợt e học cho lắm làm sáng tới tối lương vẫn bèo, việc quá an toàn sau này dễ thành đụt. Và vì những người đó làm xh nên cũng quen và chịch nhiều gái xinh (party girl) hơn e. Vì e dành thời gian học và cv bên cạnh cũng chơi thể thao rèn sk, nên chỉ có vài ba mối tình. Nên họ cứ vịn vào lí do này nói e sẽ thành đụt, bằng tuổi e họ đã chịch biết bao gái rồi kết luận hướng e đang đi là sai. Em thì không biết mình có đang làm đúng không hay họ có suy nghĩ bứt phá hơn em?

Em đôi khi vẫn hay phân vân ko biết điều mình cố gắng bấy lâu nay là công dã tràng khi những anh đó nói học hành cũng chỉ làm thuê làm mướn bao giờ kiếm được trăm triệu, bươn trải kiếm mối này lo mối kia tiền nhiều, ko bị gò bó bởi vp, cv 9 to 5 như e. Thầy có thể nhận định giúp em tình hình và em nên làm gì tiếp theo không ạ?

Last edited:

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Em không rõ là gái vì thích qhtd với e nên nói đại em yêu anh để giữ e hay vì lí do gì mà gái cũng nói yêu em lại nhưng đi chơi vẫn tự nói mnguoi là độc thân và trong tuần ko nt gì. Hay vì em nói ko rõ nên gái nghĩ em giỡn.
Quan trọng quái gì chuyện đấy. Ngay từ đầu mối quan hệ của các bạn là một dạng fwb, chỉ gặp để thỏa mãn tình dục rồi đường ai nấy đi. Còn chịch nhau được ngày nào tốt ngày nấy, đừng nghĩ xa quá làm gì.

Em đôi khi vẫn hay phân vân ko biết điều mình cố gắng bấy lâu nay là công dã tràng khi những anh đó nói học hành cũng chỉ làm thuê làm mướn bao giờ kiếm được trăm triệu, bươn trải kiếm mối này lo mối kia tiền nhiều, ko bị gò bó bởi vp, cv 9 to 5 như e. Thầy có thể nhận định giúp em tình hình và em nên làm gì tiếp theo không ạ?
Tất nhiên làm công ăn lương 9-to-5 không bao giờ kiếm ra nhiều tiền bằng kinh doanh buôn bán. Nhưng cũng không phải ai nhảy ra làm ăn buôn bán cũng auto giàu, vì đó đôi khi còn là "số" của mỗi người. Cái này thì tôi không có lời khuyên cụ thể nào cho bạn được.

Không rõ bạn có bằng cấp gì trong ngành gì? Thử lên mạng nghiên cứu kiếm cái học bổng thạc sĩ nước ngoài, rồi đi nước ngoài vài năm xem.

Quan trọng quái gì chuyện đấy. Ngay từ đầu mối quan hệ của các bạn là một dạng fwb, chỉ gặp để thỏa mãn tình dục rồi đường ai nấy đi. Còn chịch nhau được ngày nào tốt ngày nấy, đừng nghĩ xa quá làm gì.

Tất nhiên làm công ăn lương 9-to-5 không bao giờ kiếm ra nhiều tiền bằng kinh doanh buôn bán. Nhưng cũng không phải ai nhảy ra làm ăn buôn bán cũng auto giàu, vì đó đôi khi còn là "số" của mỗi người. Cái này thì tôi không có lời khuyên cụ thể nào cho bạn được.

Không rõ bạn có bằng cấp gì trong ngành gì? Thử lên mạng nghiên cứu kiếm cái học bổng thạc sĩ nước ngoài, rồi đi nước ngoài vài năm xem.
Nếu mối qhe fwb thì những hoạt động như đi ăn uống, nch có cần thiết duy trì ko thầy, hay e thích đi ăn thì rủ đi.

Bằng cấp thì là bằng cử nhân ks, và bằng ielts 7.5, cùng 2 chứng chỉ mos tin học vp. Em sẽ tìm hiểu thử về việc đi nc ngoài. Nhưng học thạc sĩ rồi cũng về hoặc ở lại định cư và làm 9 to 5 job đúng ko thầy?

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Nếu mối qhe fwb thì những hoạt động như đi ăn uống, nch có cần thiết duy trì ko thầy, hay e thích đi ăn thì rủ đi.

Bằng cấp thì là bằng cử nhân ks, và bằng ielts 7.5, cùng 2 chứng chỉ mos tin học vp. Em sẽ tìm hiểu thử về việc đi nc ngoài. Nhưng học thạc sĩ rồi cũng về hoặc ở lại định cư và làm 9 to 5 job đúng ko thầy?
1. Thích gì làm nấy.

2. Cử nhân + IELTS 7.5 + MOS thì còn chờ gì mà chưa kiếm cửa đi nước ngoài. Cứ đi nước ngoài đã rồi tự nó sẽ còn mở ra nhiều cánh cửa lắm. Job 9-to-5 thì có vấn đề gì nhỉ? Hay ý em muốn có một phương án bụp phát giàu ngay? Thế thì mỗi ngày mua 10 tờ vé số hoặc buôn ma túy sẽ hiệu quả hơn.