Thầy Giáo Giảng đích thân tư vấn.

Thích đứa nào thì rủ nó đi chơi. Nếu trong cùng dãy trọ thì rủ nó sang phòng xem phim. Mấu chốt là phải đẩy mạnh mức độ kịch tính theo hướng va chạm thể xác.

Rủ nó đi chơi (hoặc về phòng) quá 02 lần không được, thì xóa số và quên nó đi.

Rủ nó đi chơi (hoặc về phòng) tối đa 03 buổi vẫn chưa quan hệ tình dục được, thì cũng xóa số và quên nó đi.
Mình là người mới nên tò mò vào xem, xin hỏi đây là topic tìm rau sạch / FWB / ONS phải không ? Ý là bạn không phải đang tư vấn để tìm mối quan hệ lâu dài ?

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Mình là người mới nên tò mò vào xem, xin hỏi đây là topic tìm rau sạch / FWB / ONS phải không ?
- Không.

Ý là bạn không phải đang tư vấn để tìm mối quan hệ lâu dài ?
- Tôi luôn tư vấn để mọi người hướng đến MQH lâu dài và ý nghĩa.

Hãy đọc lại kỹ không chỉ topic này, mà mọi topic khác trong này, tự giáo dục bản thân đào sâu tìm hiểu ý nghĩa từng khái niệm, từng phạm trù sự việc. Có gì không hiểu, thì giơ tay hỏi một cách chân thành và cầu thị, tôi sẵn sàng trả lời.

Nhưng, nếu tôi còn thấy bạn nhặt một comment bất kỳ khỏi ngữ cảnh của nó để hỏi với dụng ý khiêu khích để phục vụ cho định kiến & não trạng sẵn có của mình, bạn (và mọi nick bạn tạo sau đó) sẽ bị ban IP vĩnh viễn khỏi diễn đàn này.

- Không.

- Tôi luôn tư vấn để mọi người hướng đến MQH lâu dài và ý nghĩa.

Hãy đọc lại kỹ không chỉ topic này, mà mọi topic khác trong này, tự giáo dục bản thân đào sâu tìm hiểu ý nghĩa từng khái niệm, từng phạm trù sự việc. Có gì không hiểu, thì giơ tay hỏi một cách chân thành và cầu thị. Nếu tôi còn thấy bạn nhặt một comment bất kỳ khỏi ngữ cảnh của nó để hỏi với dụng ý khiêu khích để phục vụ cho định kiến & não trạng sẵn có của mình, bạn sẽ bị ban IP vĩnh viễn khỏi diễn đàn này, bất kể lý do.
Chào bạn, mình chỉ mới đọc đến đó và không hiểu lắm thôi chứ không có ý gì, tại mình thấy 1 người con gái mà mới gặp lần 2-3 đã cho quan hệ thì đó có phải là một cô gái tốt để mình đi tới lâu dài hay không ? Cám ơn bạn đã trả lời.

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Chào bạn, mình chỉ mới đọc đến đó và không hiểu lắm thôi chứ không có ý gì, tại mình thấy 1 người con gái mà mới gặp lần 2-3 đã cho quan hệ thì đó có phải là một cô gái tốt để mình đi tới lâu dài hay không ? Cám ơn bạn đã trả lời.
Tại sao không hỏi câu này, với thái độ này, từ đầu, mà đã quy chụp đây là topic tư vấn FWB với ONS với rau sạch gì đó?

Và đừng chối rằng mình "không có ý gì". Khi bạn đọc đến một khái niệm hoàn toàn xa lạ/trái ngược với hệ giá trị đóng khung sẵn trong đầu bạn, là bạn auto rơi vào trạng thái công kích, chứ không phải trạng thái cầu thị và học hỏi. Và comment trên kia của bạn là một comment công kích với giọng điệu đểu cáng và chó má. Và nếu tôi không rắn, bạn đã không xẹp lại như thế này.

Thay vào đó, (và nghe kỹ nhé, tôi đang GIÁO DỤC bạn đấy!), nếu tôi là bạn, tôi có thể đặt câu hỏi trên như sau:

"Chào bạn,

Bạn bảo rằng hẹn hò tối đa buổi thứ 3 chưa QHTD được thì phải ngưng và tán người khác, vậy câu hỏi của mình là, nếu gái cho mình QHTD trong buổi thứ 3, thì điều đó có đồng nghĩa gái không phải một cô gái tốt để sau đó mình nghĩ đến một tương lai lâu dài cho mối quan hệ với cô ấy không?"
Hiểu chưa? Đây là cách đặt một câu hỏi đúng. Trên đời này, với bất cứ ai, ở bất cứ đâu, muốn nhận câu trả lời đúng thì trước hết mình phải đặt câu hỏi đúng. Một câu hỏi sai sẽ luôn nhận về câu trả lời sai.

Tại sao không hỏi câu này, với thái độ này, từ đầu, mà đã quy chụp đây là topic tư vấn FWB với ONS với rau sạch gì đó?

Và đừng chối rằng mình "không có ý gì". Khi bạn đọc đến một khái niệm hoàn toàn xa lạ/trái ngược với hệ giá trị đóng khung sẵn trong đầu bạn, là bạn auto rơi vào trạng thái công kích, chứ không phải trạng thái cầu thị và học hỏi. Và comment trên kia của bạn là một comment công kích với giọng điệu đểu cáng và chó má. Và nếu tôi không rắn, bạn đã không xẹp lại như thế này.

Thay vào đó, (và nghe kỹ nhé, tôi đang GIÁO DỤC bạn đấy!), nếu tôi là bạn, tôi có thể đặt câu hỏi trên như sau:

Hiểu chưa? Đây là cách đặt một câu hỏi đúng. Trên đời này, với bất cứ ai, ở bất cứ đâu, muốn nhận câu trả lời đúng thì trước hết mình phải đặt câu hỏi đúng. Một câu hỏi sai sẽ luôn nhận về câu trả lời sai.
Do mình không biết rõ đây là topic thế nào nên mình hỏi cho chắc thôi vì nếu lỡ đây là topic như mình nghĩ ban đầu thì hỏi câu trên nó hơi thừa thãi, bạn thông cảm mình đọc hiểu kém nên cứ nghe qhtd là mình suy nghĩ vậy không à, cuối tuần vui vẻ không quạo nha bạn, và nếu được mình xin nghe ý kiến của bạn về câu mình vừa hỏi được không ?

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Do mình không biết rõ đây là topic thế nào nên mình hỏi cho chắc thôi vì nếu lỡ đây là topic như mình nghĩ ban đầu thì hỏi câu trên nó hơi thừa thãi, bạn thông cảm mình đọc hiểu kém nên cứ nghe qhtd là mình suy nghĩ vậy không à, cuối tuần vui vẻ không quạo nha bạn, và nếu được mình xin nghe ý kiến của bạn về câu mình vừa hỏi được không ?
"Mình xin lỗi vì đã có thái độ không tốt" là ngắn gọn và đủ ý.

Không cần lòng vòng thanh minh thanh nga.

Bạn muốn làm lại khi vẫn còn cơ hội không?

"Mình xin lỗi vì đã có thái độ không tốt" là ngắn gọn và đủ ý.

Không cần lòng vòng thanh minh thanh nga.

Bạn muốn làm lại khi vẫn còn cơ hội không?
Bạn ơi, một người bình thường không biết gì vào đã đọc được 2 câu này thì họ phải hiểu làm sao đây bạn ? Bạn cũng thông cảm cho mình 1 chút chứ nhỉ, như vậy thì có qua có lại hòa đồng vui vẻ hơn, nhưng thôi thì mình sẽ xin lỗi vì bạn đang là chủ nhà nè.

"Rủ nó đi chơi (hoặc về phòng) quá 02 lần không được, thì xóa số và quên nó đi.

Rủ nó đi chơi (hoặc về phòng) tối đa 03 buổi vẫn chưa quan hệ tình dục được, thì cũng xóa số và quên nó đi. "

"Mình xin lỗi vì đã có thái độ không tốt".

Mình xin lỗi vì khi đọc 2 câu đó mình phải nghĩ tới điều tốt đẹp nhất trong cuộc sống này. Mình xin lỗi vì mình quá đen tối và nghĩ xấu cho bạn. Amen.

Em chào Thầy, em chào các anh, lại là em đây.
Em muốn tìm hiểu về phát triển bản thân, em có tập Gym, chơi bóng chuyền, nhưng thấy bản thân thiếu nhiều kĩ năng và hơi khó kiểm soát cảm xúc. Thầy và các anh có thể cho em xin các gợiý hay kinh nghiệm về việc nâng cấp bản thân khôngạ

Chào TGG,e đang có chút vấn đề mong thầy cho e xin lời tư vấn.
E năm nay 30t có quen 1 e gái kém e 6t qua app hẹn hò từ trước tết, qua tết thì bọn e có gặp nhau Café 2 lần.
Lúc mới quen trên app và sau khi gặp nhau thì e này có thói quen ko hay online fb và e này ít khi nhắn tin.
Lần gặp thứ 2 thì e này kiểu đòi về sớm đi ngủ lúc về khoảng 23h kém và cũng không thấy nt gì cho e thì e có dừng ko nt 3 tuần,đến hôm thứ 7 tuần trước thì e có nt lại cho e đó, thì e nó kiểu hỏi e giận à và bảo e có thói quen xấu là hay giấu cảm xúc để xem người ta thế nào.
Tối ngày hôm đấy bọn e có hẹn gặp nhau e đưa về phòng em thì có have sẽ ,sang ngày hôm sau là ngày 10/3 thì e nó rủ e đi chùa và sau đó về phòng e ngủ trưa thì lại have sẽ tiếp,chiều hôm đó về là không thấy thông tin gì nữa, e cũng ko nt đến giữa tuần này e mới nt thì cũng nc qua lại 1 vài câu với tốc độ tl tin nhắn rất chậm như trước đây. Tối nay e có nt cũng chưa thấy trả lời, e có gọi điện thoại xem thế nào thì cũng ko thấy nghe máy. E đang nghi vấn em này ko chỉ có mình e.E này qua nc cả ở tin nhắn và ở ngoài thì có vẻ hiền lành và ngoan ngoãn.
Nhờ TGG tư vấn giúp xem e đó suy nghĩ gì là người thế nào và em nên làm gì a? E xin cảm ơn

Last edited:
Chào TGG,e đang có chút vấn đề mong thầy cho e xin lời tư vấn.
E năm nay 30t có quen 1 e gái kém e 6t qua app hẹn hò từ trước tết, qua tết thì bọn e có gặp nhau Café 2 lần.
Lúc mới quen trên app và sau khi gặp nhau thì e này có thói quen ko hay online fb và e này ít khi nhắn tin.
Lần gặp thứ 2 thì e này kiểu đòi về sớm và cũng không thấy nt gì cho e thì e có dừng ko nt 3 tuần,đến hôm thứ 7 tuần trước thì e có nt lại cho e đó, thì e nó kiểu hỏi e giận à và bảo e có thói quen xấu là hay giấu cảm xúc để xem người ta thế nào.
Tối ngày hôm đấy bọn e có hẹn gặp nhau e đưa về phòng em thì có have sẽ ,sang ngày hôm sau là ngày 10/3 thì e nó rủ e đi chùa và sau đó về phòng e ngủ trưa thì lại have sẽ tiếp,chiều hôm đó về là không thấy thông tin gì nữa, e cũng ko nt đến giữa tuần này e mới nt thì cũng nc qua lại 1 vài câu với tốc độ tl tin nhắn rất chậm như trước đây. Tối nay e có nt cũng chưa thấy trả lời, e có gọi điện thoại xem thế nào thì cũng ko thấy nghe máy. E đang nghi vấn em này ko chỉ có mình e.E này qua nc cả ở tin nhắn và ở ngoài thì có vẻ hiền lành và ngoan ngoãn.
Nhờ TGG tư vấn giúp xem e đó suy nghĩ gì là người thế nào và em nên làm gì a? E xin cảm ơn
Theo quan điểm của mình thì mối quan hệ giữa bạn với em gái này chỉ dừng ở mức have sex/đáp ứng nhu cầu tình dục thay vì 1 mối quan hệ lâu dài.
Còn việc em gái đó suy nghĩ những gì, là người như thế nào thì đối với mình, điều đó không quan trọng lắm bởi những dấu hiệu bạn liệt kê như trên thì cũng không có gì tích cực cho 1 mối quan hệ lâu dài.
Việc bạn nên làm gì thì bạn nên tự hỏi với bản thân là mục đích của bạn với cô ta là gì? yêu đương hay chỉ đơn giản là tăng trải nghiệm tình ái của bản thân.

Theo quan điểm của mình thì mối quan hệ giữa bạn với em gái này chỉ dừng ở mức have sex/đáp ứng nhu cầu tình dục thay vì 1 mối quan hệ lâu dài.
Còn việc em gái đó suy nghĩ những gì, là người như thế nào thì đối với mình, điều đó không quan trọng lắm bởi những dấu hiệu bạn liệt kê như trên thì cũng không có gì tích cực cho 1 mối quan hệ lâu dài.
Việc bạn nên làm gì thì bạn nên tự hỏi với bản thân là mục đích của bạn với cô ta là gì? yêu đương hay chỉ đơn giản là tăng trải nghiệm tình ái của bản thân.
Mình thì mong muốn cuộc tình lâu dài và có tương lai,nhưng giờ đang hơi khó hiểu ý e này.Bên ngoài thì có vẻ rất ngoan hiền cũng có định hướng tương lai nhưng hành động rất mâu thuẫn.

Mình thì mong muốn cuộc tình lâu dài và có tương lai,nhưng giờ đang hơi khó hiểu ý e này. Bên ngoài thì có vẻ rất ngoan hiền cũng có định hướng tương lai nhưng hành động rất mâu thuẫn.
Đây là nhận định chủ quan và cảm tính của bạn, không có nghĩa lý gì cả. Tôi dùng app hẹn hò khá lâu trước đó, qua rất nhiều lần thử nghiệm hẹn hò, tôi tổng kết số liệu lại, thì phải đến 90% gái dùng app hẹn hò để thoả mãn sinh lý (dạng fwb hoặc ons) và 100% gái có vấn đề về tâm lý. Khuyên thật nếu bạn muốn tìm 1 mối quan hệ chất lượng, lâu dài bền vững thì app hẹn hò không phải là 1 nơi lý tưởng.

Anh trai này như kiểu cay cú vì bị gái bơ, nay cảm xúc lộn xộn nên muốn giải tỏa bằng cách được nghe người khác bênh vực mình. Cái cách bạn đặt câu "...có vẻ hiền lành và ngoan ngoãn" cũng như đang muốn mồi cho người khác nói ngược lại. Thứ bạn muốn nghe đại loại kiểu "thôi kiểu con gái ấy có gì mà tiếc..." có phải không? So Common.

Anh trai này như kiểu cay cú vì bị gái bơ, nay cảm xúc lộn xộn nên muốn giải tỏa bằng cách được nghe người khác bênh vực mình. Cái cách bạn đặt câu "...có vẻ hiền lành và ngoan ngoãn" cũng như đang muốn mồi cho người khác nói ngược lại. Thứ bạn muốn nghe đại loại kiểu "thôi kiểu con gái ấy có gì mà tiếc..." có phải không? So Common.
Ngáo đá , ăn nói nhăng cuội mà cứ như là chuyên gia

Ngáo đá hay nói trúng tim đen?
T lấy danh dự và sĩ diện của mình là t ko có tim đen như bạn nghĩ nhé,t ko phải để mong người khác bênh vực mà t đang muốn nhờ tư vấn xem ng ta nghĩ gì và t nên làm như thế nào.hiểu chưa

Đây là nhận định chủ quan và cảm tính của bạn, không có nghĩa lý gì cả. Tôi dùng app hẹn hò khá lâu trước đó, qua rất nhiều lần thử nghiệm hẹn hò, tôi tổng kết số liệu lại, thì phải đến 90% gái dùng app hẹn hò để thoả mãn sinh lý (dạng fwb hoặc ons) và 100% gái có vấn đề về tâm lý. Khuyên thật nếu bạn muốn tìm 1 mối quan hệ chất lượng, lâu dài bền vững thì app hẹn hò không phải là 1 nơi lý tưởng.
Bạn có thể chia sẻ cho mình 1 số nơi lý tưởng được không bạn,các mqh mình ko nhiều

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Em chào Thầy, em chào các anh, lại là em đây.
Em muốn tìm hiểu về phát triển bản thân, em có tập Gym, chơi bóng chuyền, nhưng thấy bản thân thiếu nhiều kĩ năng và hơi khó kiểm soát cảm xúc. Thầy và các anh có thể cho em xin các gợiý hay kinh nghiệm về việc nâng cấp bản thân khôngạ
Không hiểu bạn muốn hỏi gì.

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
1. Thật ra nếu môi trường gặp gái là trên một app hẹn hò (chắc kiểu Tinder gì đó?), thì bạn cứ yên tâm gái rất hay online và thường xuyên cầm điện thoại trên tay để chat-chit với hết người này tới người khác, chẳng qua gái không chat với bạn thôi.

Lần gặp thứ 2 thì e này kiểu đòi về sớm đi ngủ lúc về khoảng 23h kém và cũng không thấy nt gì cho e thì e có dừng ko nt 3 tuần,đến hôm thứ 7 tuần trước thì e có nt lại cho e đó, thì e nó kiểu hỏi e giận à và bảo e có thói quen xấu là hay giấu cảm xúc để xem người ta thế nào.
2. Đã dừng thì dừng hẳn đến khi nào đối phương hỏi, chứ dừng được dăm ba ngày rồi vẫn chủ động nhắn cho người ta, thì đương nhiên gái nó đọc được ngay ý đồ của bạn.

Tối ngày hôm đấy bọn e có hẹn gặp nhau e đưa về phòng em thì có have sẽ ,sang ngày hôm sau là ngày 10/3 thì e nó rủ e đi chùa và sau đó về phòng e ngủ trưa thì lại have sẽ tiếp,
3. Tuy nhiên, các bạn vẫn have sex. Tốt.

chiều hôm đó về là không thấy thông tin gì nữa, e cũng ko nt đến giữa tuần này e mới nt thì cũng nc qua lại 1 vài câu với tốc độ tl tin nhắn rất chậm như trước đây. Tối nay e có nt cũng chưa thấy trả lời, e có gọi điện thoại xem thế nào thì cũng ko thấy nghe máy. E đang nghi vấn em này ko chỉ có mình e.E này qua nc cả ở tin nhắn và ở ngoài thì có vẻ hiền lành và ngoan ngoãn.
4. Chỗ bôi đậm là đương nhiên rồi. Giữa bạn và gái chưa có gì với nhau (ngoài 02 lần quan hệ tình dục), cũng không là gì trong đời nhau, đương nhiên gái có quyền có nhiều MQH khác với nhiều đối tượng khác, và bạn cũng thế.

5. Dựa trên thông tin bạn cung cấp, có vẻ với gái, mối quan hệ của hai đứa, vào thời điểm hiện tại, chỉ dừng ở mức FWB, tức là chỉ có tình dục xã giao, trong khi bạn có vẻ đang muốn "nhiều" hơn thế. Có vẻ bạn (dù nhận ra hay không) đang nghĩ rằng, vì bạn và gái đã quan hệ tình dục, nên hai bạn đã "có gì đó" với nhau?

Lời khuyên của tôi là, hãy tôn trọng cách mọi thứ đang diễn ra theo đúng bản chất của nó. Cụ thể, hãy tôn trọng và chấp nhận rằng bạn và gái chỉ đang là hai người bạn FWB, không hơn không kém. Đừng tìm cách nhắn tin gọi điện quá nhiều như thể bạn là người yêu nó, vì rõ ràng không phải thế.

Trong thời gian này, để tâm trí bạn không bị "bỏ hết trứng vào một rọ", bạn nên (và hoàn toàn có quyền) gặp gỡ, tìm hiểu, và hẹn hò những cô gái khác.