Thầy Giáo Giảng đích thân tư vấn.

1. Thật ra nếu môi trường gặp gái là trên một app hẹn hò (chắc kiểu Tinder gì đó?), thì bạn cứ yên tâm gái rất hay online và thường xuyên cầm điện thoại trên tay để chat-chit với hết người này tới người khác, chẳng qua gái không chat với bạn thôi.

2. Đã dừng thì dừng hẳn đến khi nào đối phương hỏi, chứ dừng được dăm ba ngày rồi vẫn chủ động nhắn cho người ta, thì đương nhiên gái nó đọc được ngay ý đồ của bạn.

3. Tuy nhiên, các bạn vẫn have sex. Tốt.

4. Chỗ bôi đậm là đương nhiên rồi. Giữa bạn và gái chưa có gì với nhau (ngoài 02 lần quan hệ tình dục), cũng không là gì trong đời nhau, đương nhiên gái có quyền có nhiều MQH khác với nhiều đối tượng khác, và bạn cũng thế.

5. Dựa trên thông tin bạn cung cấp, có vẻ với gái, mối quan hệ của hai đứa, vào thời điểm hiện tại, chỉ dừng ở mức FWB, tức là chỉ có tình dục xã giao, trong khi bạn có vẻ đang muốn "nhiều" hơn thế. Có vẻ bạn (dù nhận ra hay không) đang nghĩ rằng, vì bạn và gái đã quan hệ tình dục, nên hai bạn đã "có gì đó" với nhau?

Lời khuyên của tôi là, hãy tôn trọng cách mọi thứ đang diễn ra theo đúng bản chất của nó. Cụ thể, hãy tôn trọng và chấp nhận rằng bạn và gái chỉ đang là hai người bạn FWB, không hơn không kém. Đừng tìm cách nhắn tin gọi điện quá nhiều như thể bạn là người yêu nó, vì rõ ràng không phải thế.

Trong thời gian này, để tâm trí bạn không bị "bỏ hết trứng vào một rọ", bạn nên (và hoàn toàn có quyền) gặp gỡ, tìm hiểu, và hẹn hò những cô gái khác.
Cảm ơn TGG đã cho e lời khuyên bổ ích,

BlackBlinders

Văn vở vần vèo
Staff member
Chào thầy và mọi người.
Bạn gái hay tâm sự cho em về chuyện này và xin ý kiến, thầy và mọi người cho e xin lời tư vấn cho trường hợp này:
Gái là chị cả, 23t, có một đứa em gái học lớp 11. Gia đình gái thì lại rất thương đứa em mà hầu như không có biểu hiện là thương gái, đặc biệt là người cha. Một số trường hợp gái kể cho em như:
+ La mắng chửi bới gái rất nhiều lần dù những trường hợp đó gái không hề sai nhưng lại rất chiều chuộng và nói ngọt với người em mặc dù e của gái rất hỗn ( đập bàn, chốt cửa khi bị chửi) nhưng gái thì rất ngoan.
+ Người cha thì có biểu hiện của phụ huynh level thấp như khi gái nói lại thì giở giọng kiểu "tao đẻ ra mày còn được mà mày cãi tao" nên gái không thể nói chuyện được
+ Và rất nhiều trường hợp khác như là lên thăm em gái nhưng ko bao qua trọ thăm gái, kêu gái là mày tao nhưng kêu em gái là con bé, đi ăn cả gia đình nhưng ko bao giờ hỏi han gái mà chỉ hỏi và nói chuyện với người em, ... vv
Gái cũng khóc rất nhiều lần vì chuyện này. Nhưng gái là người hiếu thảo nên vẫn thường về thăm gia đình vì cha mẹ cũng lớn tuổi nhưng càng gặp nhau lại càng có chuyện. Gái từng nói với e là nếu cha gái thương gái được 1/2 tình thương người e thì chắc gái thương ổng lắm.
Em nên cho gái lời khuyên như thế nào ạ, nhìn gái khóc nhiều lần em cũng thương.
— Lời khuyên là bạn phải thật nhẫn nại LẮNG NGHE gái tâm sự mấy cái uất ức trong lòng, được gặp nhau tâm sự, lắng nghe gái là gái vui lắm. Hãy nên hỏi những câu hỏi mở đểm biết cảm nhận, cảm xúc gái như nào. Chớ đừng hùa theo cảm xúc của gái mà phán xét gia đình, mẹ cha gái.

thầy ơi năm ngoái mới gặp người nhà ( em ruột ông ngoại) mà họ vừa hỏi thăm về mình và gia đình đồng thời giữ nụ cười khinh bỉ (em loser quá 24 tuổi rồi mà vẫn nghề ngỗng lông bông) làm mình cảm thấy bị xúc phạm và phẫn nộ thì sau này phải ứng xử với họ như thế nào ạ?

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
thầy ơi năm ngoái mới gặp người nhà ( em ruột ông ngoại) mà họ vừa hỏi thăm về mình và gia đình đồng thời giữ nụ cười khinh bỉ (em loser quá 24 tuổi rồi mà vẫn nghề ngỗng lông bông) làm mình cảm thấy bị xúc phạm và phẫn nộ thì sau này phải ứng xử với họ như thế nào ạ?
Lờ đi và giữ khoảng cách xa nhất có thể.

Tôi cũng từng gặp trường hợp như bạn, bạn cứ kệ đi, lo cho thân mình thôi. Họ không tôn trọng mình không phải lỗi tại họ, mà là do mình chưa có lí do để họ tôn trọng thôi. Cố lên

Em đang làm intership trong cty sản xuất điều hòa mảng hệ thống liên quan cả bên iT gọi là A, nhưng ngành em học lại là tự động hóa thiên về điện tử nhiều. Bạn đi cùng xe hằng ngày(H) (cùng lớp) với em bảo sang làm bộ phận B sẽ có tỷ lệ giữ lại cao hơn vì bạn này trước ở vị trí B có tìm hiểu thấy phù hợp và ít cạnh tranh( có 1 bạn vừa xin chuyển vào vị trí B thay bạn H nhưng bạn này theo lời H nói là k có ấn tượng tốt với các anh cũ). Em nên chuyển hay không ạ, vị trí hiện tại(A) em làm đang có nhiều người inter và có người đã có kinh nghiệm hơn em và mảng này em cũng k chuyên, còn vị trí (B) sẽ phù hợp hơn nhưng em đang phân vân là liệu B có nhìn nhận đúng hoàn cảnh không? Mong các anh và thầy cho em xin mặt được và mặt hại của các lựa chọn trên ạ. Em đang rất cần quyết định sớm ạ.Em xin lỗi vì đã đăng 2 lần.

Em đang làm intership trong cty sản xuất điều hòa mảng hệ thống liên quan cả bên iT gọi là A, nhưng ngành em học lại là tự động hóa thiên về điện tử nhiều. Bạn đi cùng xe hằng ngày(H) (cùng lớp) với em bảo sang làm bộ phận B sẽ có tỷ lệ giữ lại cao hơn vì bạn này trước ở vị trí B có tìm hiểu thấy phù hợp và ít cạnh tranh( có 1 bạn vừa xin chuyển vào vị trí B thay bạn H nhưng bạn này theo lời H nói là k có ấn tượng tốt với các anh cũ). Em nên chuyển hay không ạ, vị trí hiện tại(A) em làm đang có nhiều người inter và có người đã có kinh nghiệm hơn em và mảng này em cũng k chuyên, còn vị trí (B) sẽ phù hợp hơn nhưng em đang phân vân là liệu B có nhìn nhận đúng hoàn cảnh không? Mong các anh và thầy cho em xin mặt được và mặt hại của các lựa chọn trên ạ. Em đang rất cần quyết định sớm ạ.Em xin lỗi vì đã đăng 2 lần.
Lấy miếng giấy và cây bút chì ra. Chia làm 2 cột, một bên là lợi một bên là hại. Rồi chia làm đôi theo chiều ngang A và B. Xem bên nào nhiều lợi hơn. Nếu không biết phải ưu tiên cái gì trong các mục thì hãy ưu tiên "cơ hội phát triển". Lời khuyên của anh là: Tự chọn rồi tự chịu trách nhiệm đi em. Sai thì chịu, đúng thì hưởng.

• Like
Reactions: TAT
Lấy miếng giấy và cây bút chì ra. Chia làm 2 cột, một bên là lợi một bên là hại. Rồi chia làm đôi theo chiều ngang A và B. Xem bên nào nhiều lợi hơn. Nếu không biết phải ưu tiên cái gì trong các mục thì hãy ưu tiên "cơ hội phát triển". Lời khuyên của anh là: Tự chọn rồi tự chịu trách nhiệm đi em. Sai thì chịu, đúng thì hưởng.
thực sự em cũng có ý chuyển, nếu chọn bên B như lời H nói(nếu đúng) thì có cơ hội phát triển hơn anh, em nghĩ là cứ làm nhiệt tình thật tốt, cty có bảo nếu tinh thần làm việc tốt vẫn có thể nhận thừa chỉ tiêu ạ

Last edited:
Chào Thầy và mọi người,e nay 21, vẫn độc thân và đây là lần đầu em xin chia sẽ về bản thân em còn 1 số khuyết điểm:
Từ lúc e biết đến forum + TGG trên facebook, thật lòng mà nói là Thầyđã giúp em thay đổi hẳn ra sau 2 năm. Từ 1người sau khi ra trường chỉ đi làm về rồi fap, xem sex.......mà giờ đã bỏ :D

Lúc em đọc được những bài trên Fb cũng là thời điểm e thay đổi, bắt đầu chơi thể thao và coi, đọc tin tức về các môn thể thao. Như Thầy đã nói trc đó dành năng lương + thời gian để phát triển bản thân mình hơn. e đã đk học cầu lông và đặc biệt nhất là đc học hết 2 kiểu bơi là Sải và Bướm (bơi cũng là môn e thích) + với sự kỉ luật thì giờ đây trong tuần em thường hay đi bơi 3-4 buổi/tuần và xen kẽ là 3 buổi chạy bộ. Ngoài ra thì e còn có thêm những kiến thức về Ls ww2 và các kiến thức về quân sự/khí tài & những kiến thức thầy chia sẽ trên FB. Mqh ngoài xã hội thì e ko có nhiều, chỉ có nhóm bạn 3-4 người hồi lớp 12 đến bây giờ, cuối tuần thì hay cf (cũng có cái hay của nó là tránh ở nhà nhiều r lên mạng coi sex). Ngoài ra thì e ko có hút thuốc và uống bia/rượu.

Về việc làm thì hiện tại e đang bán cơm tại nhà thu nhập cũng khoảng 12tr do môi trưởng chỉ làm việc ở nhà nên hiện tại e vẫn chưa có bạn gái và dạo gần đây thì e cũng bắt đầu thử qua app hẹn hò, nch với gái và e thấy cách nch e với gái khá nhạt, ko biết nói gì nhiều. tuần trước e có match đc bạn kia cùng tuổi e, nch đc 5 ngày thì e có rủ gái ra trò chuyện nhưng gái tìm lí do để ko đi được ( trc đó thì e cũng đã đọc lại những bài thầy nói trên fb thì e cũng đã biết gái chỉ là lấy cớ thôi). e muốn cải thiện kĩ năng giao tiếp với gái mà ko biết như thế nào, mong nhận đc sự giúp đỡ ạ.

Và 1 lần xin cám ơn TGG đã giúp e thay đổi về lối sống và cho e thêm những kiến thức về tâm lí học và những bài viết chia sẻ kinh nghiệm mà 1 người từng trãi qua. !!! (y)

BlackBlinders

Văn vở vần vèo
Staff member
Chào Thầy và mọi người,e nay 21, vẫn độc thân và đây là lần đầu em xin chia sẽ về bản thân em còn 1 số khuyết điểm:
Từ lúc e biết đến forum + TGG trên facebook, thật lòng mà nói là Thầyđã giúp em thay đổi hẳn ra sau 2 năm. Từ 1người sau khi ra trường chỉ đi làm về rồi fap, xem sex.......mà giờ đã bỏ :D

Lúc em đọc được những bài trên Fb cũng là thời điểm e thay đổi, bắt đầu chơi thể thao và coi, đọc tin tức về các môn thể thao. Như Thầy đã nói trc đó dành năng lương + thời gian để phát triển bản thân mình hơn. e đã đk học cầu lông và đặc biệt nhất là đc học hết 2 kiểu bơi là Sải và Bướm (bơi cũng là môn e thích) + với sự kỉ luật thì giờ đây trong tuần em thường hay đi bơi 3-4 buổi/tuần và xen kẽ là 3 buổi chạy bộ. Ngoài ra thì e còn có thêm những kiến thức về Ls ww2 và các kiến thức về quân sự/khí tài & những kiến thức thầy chia sẽ trên FB. Mqh ngoài xã hội thì e ko có nhiều, chỉ có nhóm bạn 3-4 người hồi lớp 12 đến bây giờ, cuối tuần thì hay cf (cũng có cái hay của nó là tránh ở nhà nhiều r lên mạng coi sex). Ngoài ra thì e ko có hút thuốc và uống bia/rượu.

Về việc làm thì hiện tại e đang bán cơm tại nhà thu nhập cũng khoảng 12tr do môi trưởng chỉ làm việc ở nhà nên hiện tại e vẫn chưa có bạn gái và dạo gần đây thì e cũng bắt đầu thử qua app hẹn hò, nch với gái và e thấy cách nch e với gái khá nhạt, ko biết nói gì nhiều. tuần trước e có match đc bạn kia cùng tuổi e, nch đc 5 ngày thì e có rủ gái ra trò chuyện nhưng gái tìm lí do để ko đi được ( trc đó thì e cũng đã đọc lại những bài thầy nói trên fb thì e cũng đã biết gái chỉ là lấy cớ thôi). e muốn cải thiện kĩ năng giao tiếp với gái mà ko biết như thế nào, mong nhận đc sự giúp đỡ ạ.

Và 1 lần xin cám ơn TGG đã giúp e thay đổi về lối sống và cho e thêm những kiến thức về tâm lí học và những bài viết chia sẻ kinh nghiệm mà 1 người từng trãi qua. !!! (y)
Em đã chia sẻ là sau 2 năm bản thân thay đổi tốt hơn. Vậy thì việc nhắn tin, hẹn hò với gái cũng thế. Đâu phải cái đùng là em nhảy vào vớt gái một cách như mì ăn liền mà đặc biệt là muốn mối quan hệ lâu dài cùng gái mà mình mong muốn em. Việc tán tỉnh qua tin nhắn rất là nhiều thứ lằng nhằng, và kỹ năng. Một số kênh, diễn đàn em có thể tham khảo như: chinhem.com (Lai.H), Wingman, GiangGy (Gy),...ngoài ra còn có các phim nói về việc tán tỉnh, cách thằng đàn ông hành xử/giao tiếp với gái.

Một số bộ phim mình từng đọc qua ở diễn đàn alphaart như:
  1. Crazy, Stupid, Love (có Ryan Gosling và Steve Carell). Nếu bạn mới biết đến Alpha Art thì nên xem phim này đầu tiên. Một phim hài hước nhẹ nhàng kể về quá trình lột xác của một người nhàm chán thành một phiên bản Alpha hơn, tốt hơn chính mình.
  2. The Great Gatsby (có Leonardo DiCaprio). Kể về Gatsby, một kẻ xuất thân nghèo khó, tìm mọi cách vươn lên sự giàu có để chinh phục lại cô gái mình yêu năm xưa. Nhưng liệu cô gái ấy có xứng đáng với tình yêu của anh? Đây là phim chuyển thể từ tiểu thuyết cùng tên nổi tiếng trong nền Văn học Mỹ.
  3. Titanic (có Leonardo DiCaprio). OK tôi biết phim này cũ, nhưng vẫn rất giá trị, hãy xem phong cách tự tin, thoải mái của Jack trong phim. Xem anh ta dẫn dắt cảm xúc của nữ chính, thể hiện chính kiến của mình...điều này đáng được đưa vào sách giáo khoa Alpha Art ấy chứ. Phim tất nhiên dựa trên sự kiện có thật.
  4. The Notebook (có Ryan Gosling). Một phim tình cảm thú vị, chuyển thể từ sách của Nicholas Sparks. Con gái 10 cô xem thì 9 cô mê mẩn. Gái hỏi mình giới thiệu phim cho nó tôi đưa ngay ra bộ này.
  5. Loạt phim James Bond (do Daniel Craig thủ vai). Không cần học cách bắn giết đâu nhưng bạn có thể học cách đi đứng quyết đoán, nói năng dứt khoát, điềm tĩnh trong mọi tình huống của anh ta. Bond là hình mẫu đàn ông cực thu hút phụ nữ, biểu tượng của văn hóa nước Anh.
  6. The Ugly Truth (có Gerard Butler). Đàn ông yêu bằng mắt và phụ nữ yêu bằng tai. Hãy xem để học cách tự tin thể hiện bản năng của mình trước phái đẹp.
  7. La La Land (có Ryan Gosling). Một phim rất lãng mạn mà không hề sến súa. Tình yêu luôn cần thực tế chứ không phải lúc nào cũng màu hồng.
  8. The Aviator (có Leonardo DiCaprio). Sự đam mê làm việc đến mức cháy bỏng cũng là một dạng sexy với phái đẹp. Phim dựa trên nhân vật có thật.
  9. Drive (có Ryan Gosling). Một phim khác cũng khá đáng xem của Ryan Gosling.
  10. Notting Hill (có Hugh Grant). Hãy xem để tự tin hơn. Dù con gái họ có thể hơn bạn nhiều mặt, nhưng cô ấy vẫn quan tâm tới giá trị mà bạn mang lại cho cô ấy là gì. Nữ chính là một minh tinh điện ảnh nhưng vẫn yêu một anh chàng giản dị, chân thành. Một phim lãng mạn rất nổi tiếng.
Số lượng phim hay là rất nhiều, nếu bạn xem hơn 20 phút mà không thấy hấp dẫn, hứng thú thì ngưng luôn, tìm bộ khác xem. Đừng lo không có phim bạn thích, bạn chưa tìm ra thôi.

Thời điểm anh bắt đầu tán tỉnh, nhắn tin gái qua mạng cũng đã dùng dating của facebook nhắn cũng hơn trăm gái rồi em. Đâu có dễ mà ăn ngay. Rồi anh mới dừng lại để cải thiện ngôn ngữ, văn chương, câu cú, cách dùng từ....rèn dũa qua nhiều thể loại sách văn học, trinh thám, tiểu thuyết, văn học thời cách mạng, sách về triết học, tâm lý, phân tâm học,...Rồi sau đó học các từ láy, các từ có vần chẳng hạn. Vì vậy, bản thân em chưa trau dồi được nhiều chữ nghĩa nên em chưa thể thể hiện nó qua tin nhắn được. Hay là sự đồng cảm chẳng hạn. Mặt khác, em quen gái mà còn đang là sinh viên thì ít nhất em cũng nên có hiểu chút về ngành học để mà gợi nói chuyện, gái tâm sự, vất vả trong học tập, hay đi làm thêm này kia. Còn không biết nhắn tin nội dung gì em có thể tham khảo 36 câu hỏi dẫn đến tình yêu từ đó em tự chế lại cho nó thực tiễn.

Tuy nhiên, một phần cuộc sống quanh em cũng định hình tư tưởng, suy nghĩ cho em. Thế nên, khi tham gia thể thao, như bơi hay cầu lồng em có thể làm quen các bạn khác tham gia với họ để giao lưu có cộng đồng, sau đó nếu ổn thì kết làm bạn.

Một chiêu trò khá hay trong việc hẹn hò với gái, gây tò mò là em hẹn gái nên chọn T3 đến T6. Đếch nên hẹn thứ 7, CN. Bởi Thứ 7, CN dành cho bản thân thư giãn. Vì nếu hẹn gái bị bẻ kèo thì mất một ngày nghỉ ngơi dang dở, tâm trạng với những người mới đầu như em sẽ luôn bận tâm trong đầu. Mẹo nhỏ là em chọn ngày hẹn. T5 chẳng hạn, T4 em nhắc nhẹ xong không đề cập chi tiết. Đến T5 trước hẹn nhiều tiếng em nhắn tin bảo "Em ơi, hôm nay anh có việc nên hủy hẹn nha em." Rồi xong đừng giải thích gì thêm. Sau đó hẹn một cuộc hẹn bù lại sau. Gái trả lời thì hẹn còn không thì thôi cho qua như thầy chia sẻ là việc em ném quả bóng đi rồi gái không phản hồi thì em tiếp tục ném bóng hướng khác (gái khác). 2-3 lần mà gái không đi thì tạm biệt ẻm luôn. Và còn nhiều thứ linh tinh khác. Khi nào có thắc mắc gì thêm em cứ chia sẻ mọi người và thầy sẽ giải đáp giúp em.

Chúc em vui, và ngày cuối tuần thư giãn!

Chào thầy, em vừa hỏi SĐT gái đối diện nhà và kết quả là tạch. Nhờ thầy tư vấn giúp em xem có làm sai chỗ nào không, để lần sau áp dụng với gái khác. Tình huống:
Em thấy gái đi làm về lúc 9h tối, em đoán là đi chơi về, vì bình thường 5h là về nhà rồi; em đến bắt chuyện 1 2 câu xã giao, xong gái tự khai là vừa đi cafe với bạn(do gái nghe ko rõ câu em nói, tưởng em hỏi gái là đi đâu về?)
Em: thế bữa nào em rảnh mình đi cafe nói chuyện cho vui không?
Gái: dạ, để em xem thế nào đã(em không nhớ rõ từng câu chữ, chỉ nhớ đại khái)
Em: vậy em đọc SĐT cho anh đi, có gì mình hẹn qua tin nhắn cho dễ.
Gái: tỏ vẻ ái ngại, và nói dạ thôi ạ.
Em: Ok, vậy khi nào em muốn đi thì nhắn anh nhé, SĐT anh ở đằng kia(xong chỉ tay về phía nhà em, em làm nghề gia sư nên có cái bảng ghi SĐT em trên đấy). Xong em chào gái, chúc gái ngủ ngon và ra về.

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Chào thầy, em vừa hỏi SĐT gái đối diện nhà và kết quả là tạch. Nhờ thầy tư vấn giúp em xem có làm sai chỗ nào không, để lần sau áp dụng với gái khác. Tình huống:
Em thấy gái đi làm về lúc 9h tối, em đoán là đi chơi về, vì bình thường 5h là về nhà rồi; em đến bắt chuyện 1 2 câu xã giao, xong gái tự khai là vừa đi cafe với bạn(do gái nghe ko rõ câu em nói, tưởng em hỏi gái là đi đâu về?)
Em: vậy em đọc SĐT cho anh đi, có gì mình hẹn qua tin nhắn cho dễ.
Gái: tỏ vẻ ái ngại, và nói dạ thôi ạ.
Em: Ok, vậy khi nào em muốn đi thì nhắn anh nhé, SĐT anh ở đằng kia(xong chỉ tay về phía nhà em, em làm nghề gia sư nên có cái bảng ghi SĐT em trên đấy). Xong em chào gái, chúc gái ngủ ngon và ra về.
Dám tiếp cận gái: Checked
Chủ động xin số: Checked
Bị từ chối vẫn xử lý tình huống vừa vặn: Checked

Tôi không thấy bạn làm gì sai cả. Đừng quá lo lắng. Hãy tiếp tục tiếp cận những cô gái khác. Còn với gái này, không nên vì nó không cho số mà thay đổi thái độ, hãy vẫn lịch sự niềm nở vui vẻ như mọi khi, biết đâu cơ hội khác sẽ đến theo những cách không thể lường trước.

Last edited:

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Nhờ thầy và mọi người chia sẻ cách deal tình dục với gái cách tinh tế với ạ.
Đéo hiểu bạn hỏi gì.

"Deal tình dục" là cl gì?

Thế nào là "gái tinh tế"? Mà "gái tinh tế" với "gái không tinh tế" thì khác nhau gì ở chuyện tình dục à?

Ý e là muốn dẫn dắt câu chuyện cho tinh tế chút ,chứ không phải nói toẹt ra là mình chịch nhau nhé

Dám tiếp cận gái: Checked
Chủ động xin số: Checked
Bị từ chối vẫn xử lý tình huống vừa vặn: Checked

Tôi không thấy bạn làm gì sai cả. Đừng quá lo lắng. Hãy tiếp tục tiếp cận những cô gái khác. Còn với gái này, không nên vì nó không cho số mà thay đổi thái độ, hãy vẫn lịch sự niềm nở vui vẻ như mọi khi, biết đâu cơ hội khác sẽ đến theo những cách không thể lường trước.
Dạ, em cảm ơn thầy.

Em và gái hay bị các anh chị trong xóm chọc ghép đôi với nhau; lúc đầu em hay chủ động nhìn gái+cười thì gái lơ, bỏ đi vô nhà; có lúc gái dẫn cháu vào nhà em chơi với mẹ em, gái thấy em cái gái bỏ cháu đó rồi về luôn(em nghĩ là ngại). Dạo gần đây thì gái chủ động nhìn em+cười nên em mới bắt chuyện xin SĐT.

Hiện tại thì gia đình em và gái cũng khá thân với nhau, trong 1 tuần trở lại đây em có cafe + nhậu với anh trai của gái.

Cảm ơn thầy đã đọc, em sẽ tiếp tục tiếp cận các gái khác.

Với kinh nghiệm của tôi thì đến câu này đã đủ chứng tỏ gái không thích đi với mình rồi. Nếu muốn đi gái sẽ hỏi lại là "hôm nào hả anh?" hoặc "tầm mấy giờ anh nhỉ". 100% những ca tôi rủ gái đi chơi thành công gái đều hỏi lại như vậy.
Thêm nữa là đừng hỏi "em rảnh không", hãy đưa ra 1 ngày cụ thể rồi rủ gái, không cần quan tâm gái rảnh hay không. Gái muốn đi thì tự nó sẽ sắp xếp thời gian.

Last edited:
Chào thầy và các anh/em,
Em vừa mới ra trường và đã đi làm được một thời gian. Do công ty chuyển sang work-from-home từ đợt dịch cho đến bây giờ nên em về quê sống với ba mẹ vì muốn tiết kiệm được bao nhiêu hay bấy nhiêu (thay vì thuê trọ ở riêng ngoài SG) vì mức lương em cũng không quá cao (khoảng 10tr). Gần đây em hay cãi nhau với ba (thỉnh thoảng có cãi với mẹ). Em bị ảnh hưởng bởi tính nóng nảy gấp gáp của ba từ nhỏ nên hiện giờ rất dễ xung khắc. Trước đây em từng vì cái tính này mà dễ nổi nóng, khó chịu với những cô người yêu hay thậm chí là chưa phải người yêu mỗi khi không vừa ý. Nhờ biết đến thầy mà em đã giảm bớt phần nào. Tuy nhiên đối với gia đình thì em vẫn còn chưa kiềm chế được cảm xúc lúc bất đồng quan điểm hay bị làm phiền lúc đang làm việc.
Kế hoạch sắp tới của em là sẽ lên SG thuê trọ ở riêng để tự do hơn và đối diện với chính mình nhiều hơn. Tuy nhiên, em vẫn muốn xin lời khuyên từ thầy và các anh em trong việc rèn luyện kiềm chế cảm xúc (cách rèn luyện, các đầu sách, phim,...). Ra ngoài tiếp xúc em thấy có nhiều anh trầm tĩnh em rất nể, em muốn mình cũng đạt được như thế. Và nếu được mong thầy hãy ra một podcast nói về việc làm chủ cảm xúc của một thằng đàn ông chân chính. Em xin cảm ơn!

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Chào thầy và các anh/em,
Em vừa mới ra trường và đã đi làm được một thời gian. Do công ty chuyển sang work-from-home từ đợt dịch cho đến bây giờ nên em về quê sống với ba mẹ vì muốn tiết kiệm được bao nhiêu hay bấy nhiêu (thay vì thuê trọ ở riêng ngoài SG) vì mức lương em cũng không quá cao (khoảng 10tr). Gần đây em hay cãi nhau với ba (thỉnh thoảng có cãi với mẹ). Em bị ảnh hưởng bởi tính nóng nảy gấp gáp của ba từ nhỏ nên hiện giờ rất dễ xung khắc. Trước đây em từng vì cái tính này mà dễ nổi nóng, khó chịu với những cô người yêu hay thậm chí là chưa phải người yêu mỗi khi không vừa ý. Nhờ biết đến thầy mà em đã giảm bớt phần nào. Tuy nhiên đối với gia đình thì em vẫn còn chưa kiềm chế được cảm xúc lúc bất đồng quan điểm hay bị làm phiền lúc đang làm việc.
Kế hoạch sắp tới của em là sẽ lên SG thuê trọ ở riêng để tự do hơn và đối diện với chính mình nhiều hơn. Tuy nhiên, em vẫn muốn xin lời khuyên từ thầy và các anh em trong việc rèn luyện kiềm chế cảm xúc (cách rèn luyện, các đầu sách, phim,...). Ra ngoài tiếp xúc em thấy có nhiều anh trầm tĩnh em rất nể, em muốn mình cũng đạt được như thế. Và nếu được mong thầy hãy ra một podcast nói về việc làm chủ cảm xúc của một thằng đàn ông chân chính. Em xin cảm ơn!
Làm chủ cảm xúc (thể hiện qua sự bình tĩnh điềm đạm trong hành vi lời nói) là hành trình rèn luyện cả đời. Thật sự là cả đời. Nó đòi hỏi rất nhiều sự kiên nhẫn và sức mạnh ý chí. Không có podcast hay nhạc sách phim nào giúp một người từ bốc đồng nông nổi thành điềm đạm được cả. Sự chuyển biến từ một người nông nổi bốc đồng kém làm chủ cảm xúc sang một người điềm đạm trầm tính là một quá trình từ từ và rất chậm, chứ không phải bụp phát như bạn bật/tắt một công tắc điện.

Và đây là hành trình hoàn toàn mang tính cá nhân. Tự thân anh ta phải làm điều đó. Mà bước đầu tiên là sống một mình.