Thầy Giáo Giảng đích thân tư vấn.

Cảm ơn 2 friend rất nhiều.
Tiện đây em muốn hỏi Thầy và m.n về sự lựa chọn cho công việc sắp tới.
Em đang làm việc trong môi trường Gym ( em làm PT ), nhìn bề ngoài rất lịch sự, hòa đồng, năng động, ... Nhưng đồng nghiệp bên trong chuyên nói xấu nhau ( PT nói xấu Quản Lý, Ganh ghét nhau, ma cũ ma mới ... ) môi trường ko lành mạnh ( đi Bar, nhậu nhẹt bù khú, chơi kẹo, hút cần,... ) rảnh lúc nào lại tụ tập ăn uống. Em mới dấn thân sang nghành này, nên vào 1 môi trường này em thấy vừa tốn tiền cho những cuộc vui, khó chịu, và rất khó để làm việc lâu dài. Không đi chơi cùng thì bị coi khó gần, ko hòa đồng, tách biệt vs m.n, ...v...v..
Theo quan điểm của Thầy và m.n. Em có nên chuyển sang ngành khác ko ??
Bonus : Mức lương ở đây không cao, và tình hình Hoạt Động của Trung Tâm đang khá kém.

Em đang làm việc trong môi trường Gym ( em làm PT ), nhìn bề ngoài rất lịch sự, hòa đồng, năng động, ... Nhưng đồng nghiệp bên trong chuyên nói xấu nhau ( PT nói xấu Quản Lý, Ganh ghét nhau, ma cũ ma mới ... ) môi trường ko lành mạnh ( đi Bar, nhậu nhẹt bù khú, chơi kẹo, hút cần,... ) rảnh lúc nào lại tụ tập ăn uống. Em mới dấn thân sang nghành này, nên vào 1 môi trường này em thấy vừa tốn tiền cho những cuộc vui, khó chịu, và rất khó để làm việc lâu dài. Không đi chơi cùng thì bị coi khó gần, ko hòa đồng, tách biệt vs m.n, ...v...v..
Bonus : Mức lương ở đây không cao, và tình hình Hoạt Động của Trung Tâm đang khá kém.
quan điểm cá nhân thì mình thấy môi trường nào cũng sẽ có mặt tối, nên giai đoạn đầu bước vào mindset sẽ khó tiếp nhận những mặt tối này, nhưng cá nhân mình thấy đó cũng là nơi để thử thách chính bạn, về năng lực thì hãy đặt mindset làm ra việc thay vì cố kết thân với đám người đó. nói chung thì vị trí Leader, Manager công tâm, fair play, làm ra làm chơi ra chơi, k cá mè 1 lứa thì mình nghĩ làm được, vì khi bạn làm được thì chính những người kia sẽ commit sự tiến bộ, trả lương cho bạn. Việc đi làm thì tiền được đặt lên hàng đầu. Còn việc đi chơi cùng thì mình nghĩ tùy dịp, nếu tổ chức cả công ty thì nên, còn chơi bổ lẻ thì tùy feels của bạn với những cá nhân trong nhóm mà ra quyết định hợp lý dựa trên yếu tố cá nhân như thời gian, tiền bạc và sức khỏe, tâm trí. Và nên chọn người mà chơi, chưa có skills nhìn người thì đây cũng là môi trường tốt để thử.

Dù điều đấy nhỏ (với bro) nhưng nó có ý nghĩa với người khác. Mình của hôm nay hơn mình của hôm qua cũng là tín hiệu vui rồi, còn hơn là không có gì cả.
Đúng là nó nhỏ thật. Và đúng, nó là tín hiệu vui. Tui có cảm giác đồng chí trên ngoài dấu hiệu vui thì đi kèm dấu hiệu thỏa mãn. Nên tui mới nói như thế. Ngoài ra, chúng ta đang bàn luận là bản thân mình phát triển được gì chớ ĐẾCH thể SO SÁNH xuống "còn hơn không có gì cả" như vậy.

Và tại sao tui lại nói như vậy? Vì những trường hợp tui chứng kiến, tiếp cận, và lắng nghe thì về nguyên tắc nhắn tin, nói chuyện, hẹn hò gái đều rất rất chuẩn mực, không tập trung quá nhiều thời gian vào gái. NHƯNG đếch thể ngờ được khi NÓ HÚP LỒN gái xong rồi. Mọi thứ nó xây dựng, phát triển từ trước đó dần dần mất đi và BETA hóa. Mấy vấn đề này đã được tui chia sẻ thực tế ở bài Tản mản chuyện yêu đương.

Một môi trường nó LOW cộng với những thằng/con đồng nghiệp chuyên nói xấu cấp trên thì đéo có gì tốt để phát triển. Xung quanh nó, toàn não trạng drama, hay tụ tập bàn luận, thậm chí có cả nhóm chát chít đếch bao giờ hết chuyện. Thay vì cách tốt nhất của tụi nó là kiếm việc khác, sếp khác thì mindset của chúng nó không thể tích cực hơn, hay nói cách khác là không dám buông bỏ để làm ở nơi khác, tóm lại là NGẠI THAY ĐỔI.

Còn việc bạn cảm thấy không ỔN với mình. Thì cứ đổi môi trường khác trước. Sau đó tiếp tục xem nó như thế nào. Còn riêng việc chuyển ngành khác NÓ là một quyết định rất quan trọng và có rất nhiều rủi ro, đánh đổi cho mình. Bên cạnh đó tùy vào ngành mà nó liên quan đến tuổi tác nữa.

Một ít thông tin đến đồng chí.

Đồng chí thích gì thì làm nấy. Cứ vậy mà triển đi. VÀ bỏ cái mindset "cho việc tán gái +". Vì như thế là mindset đồng chí đang tập trung cho việc có vật chất là gái thấy đồng chí ngon hơn, đồng ý là thế nó có giá trị cho bản thân. Nhưng cái chính là công việc, và bản thân. Chính vì vậy, nên là "cho việc làm ăn + tán gái".
** Nhưng cá nhân tôi sẽ chọn phương án ba: nâng ô tô ở trọ riêng. Để khi tôi có thích em nào dần về trọ ăn uống làm tình thì tự do hơn là ở nhà chung với phụ huynh. Và tất nhiên ở trọ có cái chất decor của bản thân, phần nào cho gái thấy cách sống và làm việc của mình qua căn trọ.
Nhưng không hẳn , có ny có thể rủ ny đi hotel dc mà anh ?

Thưa thầy, em có 1 việc cần ý kiến của thầy và các anh em trong nhóm

Chuyện là e có quen 1 single mom hơn e 1 tuổi, gái này thì hiện đg là chủ doanh nghiệp của nhà. Em với gái quen trong hoàn cảnh khoảng hơn 2 năm trước, khi chồng gái vừa phản bội, em và gái gặp nhau và em giúp gái xoa dịu nỗi đau đó. Gái rất thích em, nhiều lần đòi cưới và gia đình em cũng ủng hộ. Đặc biệt là mẹ em rất ưng gái. Vì gái rất hiểu chuyện, hay qua thăm, dẫn mẹ em đi ăn uống, mua sắm. Cách yêu cũng rất chững chạc, không hề kiểm soát em. Đợt trước ba mẹ em bán đất dưới quê, để mua 1 miếng đất khác, gái có hùn vào đó gần 3 tỉ. Hiện miếng đất đó mẹ em đang đứng tên.

Tuy nhiên, trước đây em và gái từng chia tay 1 lần vì gái khá lấn lướt em trong mối quan hệ. Sau khi em nói chia tay thì gái xin lỗi khóc với em hứa rằng sẽ thay đổi. Dù giờ tụi em chưa nói quay lại với nhau, nhưng gái hay qua nhà ăn uống với ba mẹ. Mẹ em thì la mắng em không biết trân trọng người yêu và lo lắng cho mình, riết em cũng xiêu lòng. Hiện e cũng đã dọn qua ở chung nhà riêng của gái được 1 thời gian.

Gần đây, có 1 cơ hội làm ăn, dạng mình cho các công ty khác vay tiền để họ trả nợ tiền mượn ngân hàng khi đáo hạn. Sau đó, họ sẽ trả lại tiền lời hàng tháng cho mình. Gái thì quen biết rộng nhiều mối quan hệ, nên cũng khá chắc chắn cho việc này, gái rủ em làm ăn chung. Em và gái cũng trình bày với mẹ em để cầm nhà vay ngân hàng được khoảng ngót nghét gần 3 tỉ. Gái cũng đảm bảo nếu mất sẽ trả lại cho mẹ em bằng tiền gái hùn vô mua đất trước đó.

Em không biết liệu có đúng khi hùn hạp làm ăn với bạn gái không?
Em có nên đám cưới với gái không?
Hiện tại em đang dự tính sẽ làm ăn với gái để kiếm một số vốn rồi lấy tiền mua đất để dành và mở shop quần áo bán để làm chủ rồi đến tầm 35t xem muốn lấy ai thì lấy. Vì vơi 3 tỉ thì 1 năm cũng kiếm lại được 1 tỉ hơn.
Gái thì rất thương em, thường xuyên mua quà giá trị cao tặng em và gia đình.

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Thưa thầy, em có 1 việc cần ý kiến của thầy và các anh em trong nhóm

Chuyện là e có quen 1 single mom hơn e 1 tuổi, gái này thì hiện đg là chủ doanh nghiệp của nhà. Em với gái quen trong hoàn cảnh khoảng hơn 2 năm trước, khi chồng gái vừa phản bội, em và gái gặp nhau và em giúp gái xoa dịu nỗi đau đó.
1. Có vẻ thiên thời địa lợi lẫn nhân hòa, nên gái và em thu hút & đến với nhau khá thuận lợi. Tốt. Nói chung, nếu không cưới, thì chuyện yêu một single mom không thành vấn đề. Mọi mối tình đều đem lại cho thằng đàn ông thêm kinh nghiệm và kiến thức, giúp anh ta trưởng thành thêm.

Gái rất thích em, nhiều lần đòi cưới và gia đình em cũng ủng hộ.
2. Gia đình em ủng hộ hay không thì liên quan gì nhỉ? Quan trọng là em kìa. Và em chưa nói em bao nhiêu tuổi? Thằng đàn ông chưa đủ ít nhất 35 tuổi thì không nên nghĩ đến hôn nhân.

Đặc biệt là mẹ em rất ưng gái. Vì gái rất hiểu chuyện, hay qua thăm, dẫn mẹ em đi ăn uống, mua sắm.
3. Đàn bà thường thích được nịnh nọt, quà cáp, và nghe những lời ngọt ngào thảo mai. Việc này không có nghĩa lý gì lắm.

Đợt trước ba mẹ em bán đất dưới quê, để mua 1 miếng đất khác, gái có hùn vào đó gần 3 tỉ. Hiện miếng đất đó mẹ em đang đứng tên.
4. QUÁ SAI LẦM. Chuyện làm ăn buôn bán của nhà mình là chuyện cá nhân nhà mình, không liên quan gì đến người ngoài, và càng không phải nghĩa vụ của người ngoài. Việc gia đình em để gái hùn vào 3 tỉ là một SAI LẦM. Và 100% nó sẽ kéo theo nhiều hệ lụy ẩn trong dài hạn, mà hiện giờ trước mắt em khó thấy được. Nên nhớ rằng, một là gái mua hẳn miếng đất đó 100% bằng tiền túi gái và tặng cho nhà em, hai là nhà em tự túc 100% kinh phí, ngoài ra mọi hình thức "hùn hạp" với người ngoài (đối với chuyện LẼ-RA-LÀ-CHUYỆN-RIÊNG-NHÀ-MÌNH) đều là SAI LẦM, nhất là khi "người ngoài" này là người yêu của con cái mình. Rất lằng nhằng, lắm rủi ro, và lắm drama.

Hiện e cũng đã dọn qua ở chung nhà riêng của gái được 1 thời gian.
5. Tôi đã nói nhiều lần rằng, thằng đàn ông tuyệt đối không được ở trong nhà do gái trả tiền mua/thuê. Có vẻ em đang sai lầm nối tiếp sai lầm.

Gần đây, có 1 cơ hội làm ăn, dạng mình cho các công ty khác vay tiền để họ trả nợ tiền mượn ngân hàng khi đáo hạn. Sau đó, họ sẽ trả lại tiền lời hàng tháng cho mình. Gái thì quen biết rộng nhiều mối quan hệ, nên cũng khá chắc chắn cho việc này, gái rủ em làm ăn chung. Em và gái cũng trình bày với mẹ em để cầm nhà vay ngân hàng được khoảng ngót nghét gần 3 tỉ. Gái cũng đảm bảo nếu mất sẽ trả lại cho mẹ em bằng tiền gái hùn vô mua đất trước đó.
6. Không nên. Tụi em nên dừng lại ở một cặp đôi yêu nhau, tận hưởng mùi vị tình ái cùng nhau, và tìm hiểu về nhau trong khoảng thời gian này. Không nên cố tạo thêm rủi ro + áp lực cho mối quan hệ này bằng những trò hùn hạp làm ăn chung.

Em không biết liệu có đúng khi hùn hạp làm ăn với bạn gái không?
7. Tôi vừa trả lời trên kia xong: Không nên.

Em có nên đám cưới với gái không?
8. Nếu em chưa đủ 35t thì cứ yêu thôi. Sao cứ phải cưới?

Gái thì rất thương em, thường xuyên mua quà giá trị cao tặng em và gia đình.
9. Tốt, nếu mọi chuyện đang ổn như vậy thì đừng làm nó tệ đi bằng những sai lầm như ở chung, hùn hạp làm ăn, và cưới.

4. QUÁ SAI LẦM. Chuyện làm ăn buôn bán của nhà mình là chuyện cá nhân nhà mình, không liên quan gì đến người ngoài, và càng không phải nghĩa vụ của người ngoài. Việc gia đình em để gái hùn vào 3 tỉ là một SAI LẦM. Và 100% nó sẽ kéo theo nhiều hệ lụy ẩn trong dài hạn, mà hiện giờ trước mắt em khó thấy được. Nên nhớ rằng, một là gái mua hẳn miếng đất đó 100% bằng tiền túi gái và tặng cho nhà em, hai là nhà em tự túc 100% kinh phí, ngoài ra mọi hình thức "hùn hạp" với người ngoài (đối với chuyện LẼ-RA-LÀ-CHUYỆN-RIÊNG-NHÀ-MÌNH) đều là SAI LẦM, nhất là khi "người ngoài" này là người yêu của con cái mình. Rất lằng nhằng, lắm rủi ro, và lắm drama.
Thầy cho em hỏi là hiện mẹ em đang đứng tên thì cũng giống như gái tặng gia đình số tiền đó mà.

6. Không nên. Tụi em nên dừng lại ở một cặp đôi yêu nhau, tận hưởng mùi vị tình ái cùng nhau, và tìm hiểu về nhau trong khoảng thời gian này. Không nên cố tạo thêm rủi ro + áp lực cho mối quan hệ này bằng những trò hùn hạp làm ăn chung.
Em chưa hiểu rõ ý này, vì sao lại tạo thêm rủi ro + áp lực, thầy giải nghĩa kĩ hơn 1 chút giúp em với. Vì em và gái nói chuyện bàn bạc về các chủ đề xã hội rất hợp nhau cũng như gái chắc chắn và đảm bảo không bị mất tiền.

8. Nếu em chưa đủ 35t thì cứ yêu thôi. Sao cứ phải cưới?
Hiện em 29 tuổi, em nghĩ hùn hạp làm ăn lần này là bàn đạp tốt để e có thể đi xa trong tương lai, khi tích lũy được số vốn từ 1 người giúp mình hướng kiếm tiền lớn mà an toàn so với việc em đi làm hằng ngày, lương lại không bằng 1 góc việc này còn bị gò bó thời gian. Nếu không hùn hạp để kiếm tiền thì chắc em cũng không có quá nhiều lí do mặn mà với gái, thực chất em cũng bị thu hút bởi các cô gái trẻ, nghe lời và dịu dàng khác hơn.

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Thầy cho em hỏi là hiện mẹ em đang đứng tên thì cũng giống như gái tặng gia đình số tiền đó mà.
1. Cái đấy chuyện riêng của gia đình em với gái, nên tôi không rõ bằng em được. Gái có nói nó tặng em 3 tỷ không, hay nó bảo nó "hùn"? Sau này lỡ cơm không lành, canh không ngọt, thì sao? Chuyện mẹ em đứng tên hay không, thì quan trọng gì, nếu nó không bảo nó tặng? Không lẽ sau này nó muốn rút lại 3 tỷ này, thì định nuốt luôn của nó (chỉ vì nhà mình đứng tên) hay sao? Hiểu ý tôi nói không?

Em chưa hiểu rõ ý này, vì sao lại tạo thêm rủi ro + áp lực, thầy giải nghĩa kĩ hơn 1 chút giúp em với. Vì em và gái nói chuyện bàn bạc về các chủ đề xã hội rất hợp nhau cũng như gái chắc chắn và đảm bảo không bị mất tiền.
2. Yêu là yêu, mà hùn hạp làm ăn là hùn hạp làm ăn. Hai chuyện này cần tách bạch. Ý tôi là vậy.

Hiện em 29 tuổi, em nghĩ hùn hạp làm ăn lần này là bàn đạp tốt để e có thể đi xa trong tương lai, khi tích lũy được số vốn từ 1 người giúp mình hướng kiếm tiền lớn mà an toàn so với việc em đi làm hằng ngày, lương lại không bằng 1 góc việc này còn bị gò bó thời gian. Nếu không hùn hạp để kiếm tiền thì chắc em cũng không có quá nhiều lí do mặn mà với gái, thực chất em cũng bị thu hút bởi các cô gái trẻ, nghe lời và dịu dàng khác hơn.
3. Thích gì làm nấy thôi em. Phân trần và giãi bày là không cần thiết.

Thầy cho em hỏi là em đang 25 tuổi , ra ngoài xã hội bươn trải làm nghề network marketing cũng có tiền tầm 1 tỷ e có nên lấy vợ không ạ ( công việc hiên tại e đang k ổn e đang bị lười do có tài sản tự làm ra ở tuổi quá trẻ ) bạn gái em không có vì em hơi kén !
Em sống ở Hà nội 1 mình e đang bị dao động giữa việc về quê tán gái quê lấy vợ hoặc ở Hn ạ quê e cũng gần Hà nội thôi ở Văn giang hưng yên ạ .. E bị cái là hay nghe theo người khác và bị so sánh với ng ta ý ạ . Bạn bè e ở quê mua hết ô tô rồi vì chi phí ở Hn cno k phải chi . em ở Hn chi tốn tiền quá

Và thầy giáo cho em hỏi là em 25 tuổi tự lập sớm thì nên tán các bạn nữ sinh viên hay đã đi làm trưởng thành ạ ! E hay thích các bạn nữ sinh viên vì trẻ xinh gái !

Và thầy giáo cho em hỏi là em 25 tuổi tự lập sớm thì nên tán các bạn nữ sinh viên hay đã đi làm trưởng thành ạ ! E hay thích các bạn nữ sinh viên vì trẻ xinh gái !
Đồng chí nên đọc hết 81 trang này đi. Sẽ biết được nên chọn gái nào để yêu, gái nào để lấy làm dzợ!

Tự lực mà làm đi bạn, đừng dựa hơi gái nếu không muốn dính các thể loại drama sau này. Nói chung bạn là khẩu vị của các thể loại mẹ đơn thân. Với họ, bạn là con pet, không phải người yêu hay chồng (nếu cưới). Với họ, con của họ mới là số 1.

Hi, các bác cho em hỏi. Em và gái vừa quen nhau trên mạng xã hội, cũng nhắn tin trêu đùa năm câu ba sợi, mà tới đoạn gái hỏi tuổi cái bị khựng lại mất.

Ko biết gặp tình huống cùng tuổi ntn, thì mình phải xử lý ntn ạ? Có nên cưỡng cầu đòi làm anh (do trc giờ ko biết nên xưng hô toàn ae thôi) hay hạ xuống xưng tên ạ?

Attachments

Hi, các bác cho em hỏi. Em và gái vừa quen nhau trên mạng xã hội, cũng nhắn tin trêu đùa năm câu ba sợi, mà tới đoạn gái hỏi tuổi cái bị khựng lại mất.

Ko biết gặp tình huống cùng tuổi ntn, thì mình phải xử lý ntn ạ? Có nên cưỡng cầu đòi làm anh (do trc giờ ko biết nên xưng hô toàn ae thôi) hay hạ xuống xưng tên ạ?
Rảnh rỗi nên xem các khóa tu mùa hè, đọc thêm văn chương, tiểu thuyết để khai mở đầu óc, đầu óc được khai mở thì chữ ngữ cũng nhiều. Hoặc văn thơ, nghe ráp chơi chữ, chơi vần, vân vân và mây mây.

Gái hỏi tuổi thì: Chà, em định xem có hợp tuổi không à.
Hoặc: Anh vừa đủ tuổi lái máy bay./ Nên em yên tâm.
Gái hỏi tên cũng vậy: Em xem có hợp với [tên gái] không? » Gái nói không hợp thì kemegai.

Muốn trả lời sao cho đúng, cho ấn tượng là tự đặt mình ở kèo dưới. Bởi bạn quá quan trọng việc tán được gái nên muốn hoàn hảo trong từng câu chữ, và lên đây hỏi người khác cách để gây ấn tượng.
Lời khuyên cho bạn là hãy thả lỏng bản thân, xem nhu đang nói chuyện với một người bạn, một đứa em gái nhỏ hơn và chỉ vậy thôi. Chủ yếu thả lỏng nói chuyện vui vẻ, đủ vui thì rủ hôm nào ra ngoài đi ăn, đi uống. Bạn càng quá quan trọng câu chữ, học bậy bạ rồi bắt chước nói theo, sẽ khiến gái nghe mùi dàn dựng. Gái nó biết bạn không phải người tự tin, sẽ mất thu hút ngay thôi.

Sáng sớm vừa đọc được bài này. Sau cá nhân mình cảm thấy nó giả tạo quá. Mời anh em luận.
Cũng mong thầy có online gặp được. Tụi em rất muốn nghe thầy nói về vấn đề này của những thằng đực rựa như thế này ạ.

Khi quen gái lúc nào cũng muốn sờ chim, bóp vú, thậm chí là độn vào lù gái. Để rồi khi cái lù đó không còn để độn nữa vì gái đếch thích mà chia tay thì lại cảm giác ăn năn. Vì cái lù của mình đã bị thằng khác sắp sửa độn trong tương lai. Cảm giác tội lỗi dữ!!!

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Sáng sớm vừa đọc được bài này. Sau cá nhân mình cảm thấy nó giả tạo quá. Mời anh em luận.
Cũng mong thầy có online gặp được. Tụi em rất muốn nghe thầy nói về vấn đề này của những thằng đực rựa như thế này ạ.

Khi quen gái lúc nào cũng muốn sờ chim, bóp vú, thậm chí là độn vào lù gái. Để rồi khi cái lù đó không còn để độn nữa vì gái đếch thích mà chia tay thì lại cảm giác ăn năn. Vì cái lù của mình đã bị thằng khác sắp sửa độn trong tương lai. Cảm giác tội lỗi dữ!!!

View attachment 298
Đừng bận tâm quá nhiều đến những suy nghĩ trẻ con, nông cạn, nhạt nhẽo, đạo đức giả, giáo điều suông... của thiên hạ. Dành thời gian đó làm việc khác có ích hơn đi.