Thầy Giáo Giảng đích thân tư vấn.

BlackBlinders

Trợ lý tham mưu
Staff member
Em quen và kết bạn được trên fb :
-Ngay buổi đầu đã đi cafe , hôm đó chỉ nói chuyện thông thường , có vẻ bạn đó thích em , chủ động hẹn em mấy hôm sau đi nhậu , trong thời gian đó nhắn tin thì rất đò đưa , một số chủ đề về sex, làm e kì vọng vào buổi 2 sẽ có happy ending
-Buổi 2 thì đi muộn nên em rủ bạn ấy uống bia trên xe cho dễ hành động , được một lúc thì ra ghế sau , ôm nhau , nhưng bạn đó nhất quyết k hôn và không cho làm gì cả ?????
-Sau đó thì hai đứa vẫn nhắn tin qua lại bình thường , nhưng cảm giác bạn đó có vẻ không nhiệt tình như vậy nữa , và bắt đầu thấy bạn đó chia sẻ về việc công việc bận , mình có hẹn tiếp thì faill 2 lần , và rủ đến lần 3 mới được 1 cuộc hẹn
-Buổi 3 này thì chỉ uống bia , xong ra chỗ vắng ôm nhau , bạn đó cũng nhất quyết k cho tiến xa hơn
Hiện tại e cũng có ý định rủ đi vài buổi nữa nhưng bạn ấy kêu công việc bận , chạy chương trình , hết ngày bao nhiêu đó mới xong , nói chung cảm giác dùng cái đó để hạn chế mình , nói chuyện cũng ít vì k biết bận thật hay không , mà mình cũng k thích nói nhiều vì chả có gì để nói
Theo các bác rơi vào tình huống này thì nên làm gì ạ , vì hiện tại đã hẹn được 3 buổi , đã có những hành động gần gũi , nhưng giờ hoàn toàn rơi vào bế tắc , vì bạn đó cho mình cảm giác rằng bạn đó rất bận và nếu cứ thuyết phục hẹn thì k khác gì simp , vừa tốn time vừa k đạt kết quả ạ
Gái bận thật hay không. Đó không phải là việc của bạn cần biết rõ. Bạn chỉ cần nhắn với gái nội dung đại khái như:
- bạn ấy kêu công việc bận, chạy chương trình, hết ngày bao nhiêu đó mới xong
"Ừ em.
Lúc nào em xong việc (dựán) thì nhắn anh biết.
Vì đi chơi với em anh thấy vui.
Và anh muốn dành thời gian cho em."

Nhớ là nhắn từng tin một. KHÔNG nhắn một tuồng tin dài. Và khi nhắn nội dung ấy xong là bạn CŨNG XONG VIỆC luôn. Mọi quyết định bạn đã trao cho gái. Và khỉ và chỉ khi gái chủ động nhắn tin với bạn thì bạn hẳn trả lời và hẹn hò. Còn lại tiếp tục tìm và hẹn hò với gái khác. Nhưng nếu MQH xã hội bạn bị HẠN HẸP thì LỖI này là của bạn. Tôi không thể giúp được hơn.

Riêng phần IN ĐẬM tất nhiên, 100% gái nào cũng sẽ có thái độ PHÒNG THỦ, BẢO VỆ mình. NHƯNG phá được khiên bảo vệ đó hay KHÔNG là do KỸ NĂNG + KINH NGHIỆM về cách đụng chạm, dẫn dắt cảm xúc của bạn. Cái này PHỤ THUỘC khá lớn vào KỸ NĂNG của bạn hơn là THÁI ĐỘ của gái.

1. Sau lần hẹn đầu tiên, kết thúc khá vui vẻ, e nói 3-4, gái nói 6-7 thời lượng cuộc nói chuyện. Tạo ra được bầu không khí vui vẻ, thoải mái, nhà hàng cũng lãng mạn.
2.Về nhà em không nhắn tin gì cả, gái cũng thế.
3. E xem str thì gái bị đau tay do chơi thể thao, e ntin hỏi nhưng ko thấy rep. Nhưng gái vẫn thả tim str e là sao nhỉ? E nên ntin tiếp hay mặc kệ gái?

BlackBlinders

Trợ lý tham mưu
Staff member
@Blacko0owhite
KHÔNG em. Tin em nhắn và gửi đi rồi. Gái trả lời thì mình nhắn tiếp. Như thầy vẫn hãy nói "gái nhắn đến đâu mình trả lời đến đó" Chứ cố làm gì khi gái không muốn trả lời em.
Nếu em rảnh, em muốn dành thời gian cho gái thì nhắn hẹn hò luôn xem gái TỪ CHỐI hay ĐỒNG Ý. Còn mới quen buổi date đầu. Mấy việc nhắn tin tủn mủn như thế không cần thiết lắm đâu.

Mà không chỉ riêng em, nhiều bạn nam khác cũng vậy. Cứ thấy gái sơ hở story thì NHẢY vào an ủi, hỏi thăm nhằm lấy lòng, thể hiện sự quan tâm gái. Không hiểu chi vậy không biết. Mấy cái chuyện nhỏ nhặt hãy để gái tự giải quyết. Nó cũng đánh giá một phần cô gái ấy có khả năng độc lập, giải quyết vấn đề của bản thân không.

• Like
Reactions: AnD
@Blacko0owhite
KHÔNG em. Tin em nhắn và gửi đi rồi. Gái trả lời thì mình nhắn tiếp. Như thầy vẫn hãy nói "gái nhắn đến đâu mình trả lời đến đó" Chứ cố làm gì khi gái không muốn trả lời em.
Nếu em rảnh, em muốn dành thời gian cho gái thì nhắn hẹn hò luôn xem gái TỪ CHỐI hay ĐỒNG Ý. Còn mới quen buổi date đầu. Mấy việc nhắn tin tủn mủn như thế không cần thiết lắm đâu.

Mà không chỉ riêng em, nhiều bạn nam khác cũng vậy. Cứ thấy gái sơ hở story thì NHẢY vào an ủi, hỏi thăm nhằm lấy lòng, thể hiện sự quan tâm gái. Không hiểu chi vậy không biết. Mấy cái chuyện nhỏ nhặt hãy để gái tự giải quyết. Nó cũng đánh giá một phần cô gái ấy có khả năng độc lập, giải quyết vấn đề của bản thân không.
Cảm ơn anh vì câu trả lời rất hay.
Bây giờ,e nên nhắn thẳng cho gái, rủ gái đi chơi tiếp không? Vấn đề, e không biết nên nhắn thế nào cho hợp lí.
(Tin nhắn đó của e nó rep rồi, thả mỗi cái icon😢 ). Công nhận, sai lầm khi nhắn tin như vậy

BlackBlinders

Trợ lý tham mưu
Staff member
@Blacko0owhite
Post ở trang trước em lên bài hỏi về vấn đề nhắn tin hẹn hò. Thầy và anh cũng đã tư vấn cho em rồi. Cứ vậy mà triển thôi. Em đang lặp lại một vấn đề rất đơn giản đấy!

Em phải đưa ra nguyên tắc cho bản thân. Gái từ chối 02 hay 03 lần hẹn hò thì XÓA SỔ mọi liên lạc. Tiếp tục hẹn hò với gái khác. Và với hiện tại em và gái cũng chẳng là gì của nhau cả. Em có quyền hẹn hò với nhiều gái khác. Quan trọng là em có đủ thời gian + công sức + tiền bạc hay không thôi. Còn em gom hết trứng vào một gọ thì anh không giúp em được.

@Blacko0owhite
Post ở trang trước em lên bài hỏi về vấn đề nhắn tin hẹn hò. Thầy và anh cũng đã tư vấn cho em rồi. Cứ vậy mà triển thôi. Em đang lặp lại một vấn đề rất đơn giản đấy!

Em phải đưa ra nguyên tắc cho bản thân. Gái từ chối 02 hay 03 lần hẹn hò thì XÓA SỔ mọi liên lạc. Tiếp tục hẹn hò với gái khác. Và với hiện tại em và gái cũng chẳng là gì của nhau cả. Em có quyền hẹn hò với nhiều gái khác. Quan trọng là em có đủ thời gian + công sức + tiền bạc hay không thôi. Còn em gom hết trứng vào một gọ thì anh không giúp em được.
E hiện đang hẹn 3 gái. Em cảm ơn a, e hiểu rồi.

Chào thầy và các anh em, lâu rồi không quay lại diễn đàn. Chắc anh em vẫn khoẻ chứ? Mình thì thời gian vừa qua khá là enjoy cuộc sống và công việc.
Nay có chút thắc mắc muốn nhờ anh em tư vấn.
Mình có gặp một gái làm chung cty (team khác, công việc rất khác và phòng làm việc khác, nên mình không xếp vào gái chung cơ quan). Buổi đó là anh em trong team mình, cộng thêm một số bạn team khác (phần lớn là nữ) hẹn đi chơi ăn uống với nhau. Gái đó, theo mình biết là đối tượng tán tỉnh của một anh cùng team hơn mình một tuổi, tạm đặt là anh X. Tuy nhiên buổi đi chơi hôm đó mình thấy gái này lại khá hợp với mình. Khi chơi trò chơi, ăn uống, hát hò và chụp ảnh, mình thấy gái tương tác với mình khá nhiều, thậm chí hơn cả đối với anh X (vd như khi chụp ảnh chung team thì gái chủ động chen vào cạnh mình, để tay lên vai mình, khi hát thì nhìn mình cười, song ca với mình,... mặc dù hôm đó mình cũng cố né vì cả nể anh X). Buổi hôm đó có chị còn bảo mình với gái hợp nhau. :LOL:
Mình thấy gái cũng thú vị. Nhưng vì đang là đối tượng tán tỉnh của anh X, nên mình phân vân không biết có nên tương tác nhiều hơn với gái, hay xa hơn là hẹn hò với gái không? Mình với anh X thì chưa thân mấy, chỉ 1-2 lần đi chơi chung team có nói chuyện với nhau thôi, X đang ở vị trí ngang mình, làm khác dự án, cả hai có leader nhỏ khác nhau, chung team lớn thôi. Việc mình biết anh X đang tán gái này là thông qua lời trêu chọc của những bạn khác khi anh X định rủ gái tham gia chung buổi hẹn team hôm đó. Mong anh em cho ý kiến ca này.

Chào thầy và các anh em, lâu rồi không quay lại diễn đàn. Chắc anh em vẫn khoẻ chứ? Mình thì thời gian vừa qua khá là enjoy cuộc sống và công việc.
Mình có gặp một gái làm chung cty (team khác, công việc rất khác và phòng làm việc khác, nên mình không xếp vào gái chung cơ quan). Buổi đó là anh em trong team mình, cộng thêm một số bạn team khác (phần lớn là nữ) hẹn đi chơi ăn uống với nhau. Gái đó, theo mình biết là đối tượng tán tỉnh của một anh cùng team hơn mình một tuổi, tạm đặt là anh X. Tuy nhiên buổi đi chơi hôm đó mình thấy gái này lại khá hợp với mình. Khi chơi trò chơi, ăn uống, hát hò và chụp ảnh, mình thấy gái tương tác với mình khá nhiều, thậm chí hơn cả đối với anh X (vd như khi chụp ảnh chung team thì gái chủ động chen vào cạnh mình, để tay lên vai mình, khi hát thì nhìn mình cười, song ca với mình,... mặc dù hôm đó mình cũng cố né vì cả nể anh X). Buổi hôm đó có chị còn bảo mình với gái hợp nhau. :LOL:
Mình thấy gái cũng thú vị. Nhưng vì đang là đối tượng tán tỉnh của anh X, nên mình phân vân không biết có nên tương tác nhiều hơn với gái, hay xa hơn là hẹn hò với gái không? Mình với anh X thì chưa thân mấy, chỉ 1-2 lần đi chơi chung team có nói chuyện với nhau thôi, X đang ở vị trí ngang mình, làm khác dự án, cả hai có leader nhỏ khác nhau, chung team lớn thôi. Việc mình biết anh X đang tán gái này là thông qua lời trêu chọc của những bạn khác khi anh X định rủ gái tham gia chung buổi hẹn team hôm đó. Mong anh em cho ý kiến ca này.
Cả 3 người đều đang độc thân mà, thích thì tán thôi, đâu có vướng mắc gì, gái cũng có tín hiệu hứng thú với mình rồi thì mình tương tác lại. Chỉ trừ trường họp bạn với anh kia thân nhau hoặc gái với anh kia có quan hệ yêu đương thì thôi, đây là hoàn toàn tự do thì thích là nhích

BlackBlinders

Trợ lý tham mưu
Staff member
Theo em nói anh đoán chắc là TEAMBUILDING chung công ty. Mà mà nếu vậy sẽ còn gặp nhau dài dài vì tết cận kề cũng đến rồi, tiệc tùng sẽ còn nữa. Vậy nên.

KHÔNG gì phải vội. KHÔNG cần phải add facebook, cũng chẳng cần LẤY số điện thoại làm gì. Và anh chỉnh mindset cho em một chút. KHÔNG tán tỉnh gái. Hãy tiếp tục enjoy cuộc sống, công việc của em thật em để thu hút gái đến với em. Lúc ấy, em hãy cảm nhận để biết có cần hẹn hò với gái hay chưa. Còn hiện tại em hãy giữ cho cả hai SỰ TÒ MÒ này. Cái này rất quan trọng trong việc THU HÚT.

Và hãy CẨN THẬN với những câu CHIM MỒI của đồng nghiệp như kiểu câu này: có chị còn bảo mình với gái hợp nhau. Có thằng bạn trong topic về Tản mạn yêu đương của anh. Nó quen toàn gái đồng nghiệp, và cũng gặp qua Teambuilding vài em rồi. Cũng những câu CHIM MỒI ấy làm nó nghĩ rằng gái có cảm tình với nó. Nhưng sự thật đếch phải vậy.

Còn chuyện anh đồng nghiệp kia. Chẳng là mẹ gì cả. Không phải đắn đo. Với cả em tham gia diễn đàn lâu rồi. Hỏi câu với tình trạng ngữ cảnh như này:
Mình với anh X thì chưa thân mấy, chỉ 1-2 lần đi chơi chung team có nói chuyện với nhau thôi, X đang ở vị trí ngang mình, làm khác dự án, cả hai có leader nhỏ khác nhau, chung team lớn thôi.
thì anh thấy là em chưa chịu khó đọc và ngẫm nghĩ những TƯ VẤN của thầy trong 86 trang này đấy nhé!

Phần còn lại em đang làm ổn rồi. Chúc mừng em có một bước tiến triển mới. Hehe.

Em nói thêm một chút nhé:
Theo em nói anh đoán chắc là TEAMBUILDING chung công ty. Mà mà nếu vậy sẽ còn gặp nhau dài dài vì tết cận kề cũng đến rồi, tiệc tùng sẽ còn nữa. Vậy nên KHÔNG gì phải vội. KHÔNG cần phải add facebook, cũng chẳng cần LẤY số điện thoại làm gì. Và anh chỉnh mindset cho em một chút. KHÔNG tán tỉnh gái. Hãy tiếp tục enjoy cuộc sống, công việc của em thật em để thu hút gái đến với em. Lúc ấy, em hãy cảm nhận để biết có cần hẹn hò với gái hay chưa. Còn hiện tại em hãy giữ cho cả hai SỰ TÒ MÒ này. Cái này rất quan trọng trong việc THU HÚT.
Tiệc này là tụi em có cùng sở thích về một trò chơi, nên rủ rê nhau đi chơi sau giờ làm, sau đó ăn uống, hát hò, nên sau này sẽ còn hẹn nhiều hơn cả team building thông thường nữa. Hôm đi chơi em và gái hát hay nhất nhóm, nên em định rủ gái đi hát live riêng với mình ở một số quán cà phê vì em cũng hay đi hát thế này, sau đó sẽ đi ăn uống này nọ hoặc theo thứ tự ngược lại. Tuy nhiên sau khi nghe anh tư vấn thì em nghĩ để gặp nhau chung team thêm vài lần nữa rồi tuỳ tình hình hẳn hẹn đi hát và đi chơi riêng sau sẽ tốt hơn anh nhỉ?
Và hãy CẨN THẬN với những câu CHIM MỒI của đồng nghiệp như kiểu câu này: có chị còn bảo mình với gái hợp nhau. Có thằng bạn trong topic về Tản mạn yêu đương của anh. Nó quen toàn gái đồng nghiệp, và cũng gặp qua Teambuilding vài em rồi. Cũng những câu CHIM MỒI ấy làm nó nghĩ rằng gái có cảm tình với nó. Nhưng sự thật đếch phải vậy.
Vâng anh, chỗ này em không nghĩ gì về gái, em chỉ đang muốn nhấn mạnh là mình thu hút/hợp với gái hơn anh X và đồng nghiệp cũng thấy thế thì phải :))
Còn chuyện anh đồng nghiệp kia. Chẳng là mẹ gì cả. Không phải đắn đo. Với cả em tham gia diễn đàn lâu rồi. Hỏi câu với tình trạng ngữ cảnh như này:

thì anh thấy là em chưa chịu khó đọc và ngẫm nghĩ những TƯ VẤN của thầy trong 86 trang này đấy nhé!
Chỗ này thì hoàn toàn đồng ý. Cảm ơn anh hehe.

BlackBlinders

Trợ lý tham mưu
Staff member
@TF2x
Cứ bình thản mà tiếp tục với cuộc sống cá nhân của mình thôi em. Không gì phải vội và vồ vập cả. Rồi gái sẽ đến với em. Tuy nhiên, nó sẽ phụ thuộc nhiều vào cách em hành xử như thế nào với gái nữa. Cho nên. Tiếp tục đọc mấy chục trang tư vấn này đi. Không thừa đâu.

@TF2x
Cứ bình thản mà tiếp tục với cuộc sống cá nhân của mình thôi em. Không gì phải vội và vồ vập cả. Rồi gái sẽ đến với em. Tuy nhiên, nó sẽ phụ thuộc nhiều vào cách em hành xử như thế nào với gái nữa. Cho nên. Tiếp tục đọc mấy chục trang tư vấn này đi. Không thừa đâu.
Anh ơi ! Anh cho em 1 hướng đi trong chuyện này với.

E biết 1 cô trên fb cách đây vài năm trên fb. Lúc đó em rất thích cô ấy và cũg lấy hết can đảm nhắn cho cô ấy. Nhưng chỉ đc 2,3 tin nhắn. Rồi cô ấy k rep, e cũng đã học và làm theo các bài viết của thầy. Em dừng và block hẵn cô đó.

Đến khi em lên học đại học trớ trêu thay. Cô ấy lại học cùng trường nhưng khác ngành. Lúc này cũng là lần đầu tiên e thấy cô ấy ngoài đời ( vì người em thích nên nhìn phát e nhận ra ngay). Và cũng có động lòng thích cô ấy nữa. Nhưng thâm tâm em vẫn kiên quyết làm chủ cảm xúc và k tìm các liên lạc lại.

Đến bây giờ, thời điểm hiện tại. Thật trớ trêu hơn nữa. E đã xin việc và làm ở 1 đơn vị cơ quan của tỉnh và gặp lại cô ấy làm ở quan của xã. Công việc 2 đứa gần như có sự liên kết với nhau. Cho tới giờ em vẫn k hề có ý định tán tỉnh cô ấy nữa, làm chủ cảm xúc. Mặc dù trong lòng e thật sự cảm thấy tới giờ em vẫn thích cô ấy.

Em đang mông lung k biết mình nên làm gì? Mong bác cho e hướng đi ?

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Rồi cô ấy k rep, e cũng đã học và làm theo các bài viết của thầy. Em dừng và block hẵn cô đó.
Tôi không bảo các bạn nhất định phải "block" một người nào đó chỉ vì họ không muốn bị các bạn làm phiền (đó là nhu cầu cá nhân tùy vào mức độ làm chủ cảm xúc của các bạn), mà tôi chỉ bảo không nên tiếp tục cố liên lạc với họ. Chú ý phân biệt đừng nhét chữ vào mồm tôi nhé.

BlackBlinders

Trợ lý tham mưu
Staff member
E biết 1 cô trên fb cách đây vài năm trên fb. Lúc đó em rất thích cô ấy và cũg lấy hết can đảm nhắn cho cô ấy. Nhưng chỉ đc 2,3 tin nhắn. Rồi cô ấy k rep, e cũng đã học và làm theo các bài viết của thầy. Em dừng và block hẵn cô đó.
Cái này thầy vừa tư tưởng lại cho em rồi nên anh không nói nữa.

Đến khi em lên học đại học trớ trêu thay. Cô ấy lại học cùng trường nhưng khác ngành. Lúc này cũng là lần đầu tiên e thấy cô ấy ngoài đời ( vì người em thích nên nhìn phát e nhận ra ngay). Và cũng có động lòng thích cô ấy nữa. Nhưng thâm tâm em vẫn kiên quyết làm chủ cảm xúc và k tìm các liên lạc lại.
Cho là em gặp lại người cũ đi. Nhưng với trải nghiệm này em chưa làm chủ cảm xúc lắm đâu em. Đáng lẽ ra em nên tiến tới chào hỏi, bắt chuyện như một thằng đàn ông nhưng em lại trốn tránh ngoài đời thực. Em cần tách bạch việc em không trả lời tin nhắn của anh trên mxh, nhưng không có nghĩa là anh cạch mặt em ngoài đời thực. Có vậy gái mới nể nang em hơn. Âu cũng là do kinh nghiệm ở tình huống này.

Đến bây giờ, thời điểm hiện tại. Thật trớ trêu hơn nữa. E đã xin việc và làm ở 1 đơn vị cơ quan của tỉnh và gặp lại cô ấy làm ở quan của xã. Công việc 2 đứa gần như có sự liên kết với nhau. Cho tới giờ em vẫn k hề có ý định tán tỉnh cô ấy nữa, làm chủ cảm xúc. Mặc dù trong lòng e thật sự cảm thấy tới giờ em vẫn thích cô ấy.

Em đang mông lung k biết mình nên làm gì? Mong bác cho e hướng đi ?
Anh thấy em đang không can tâm lắm về việc trước đó gái từ chối không rep tin nhắn của em. Haha. Nhưng nếu em bức bối trong mình quá thì cứ hẹn hò để xem kết quả mà chấp nhận. Sao phải đắn đo, nặng nề lý thuyết làm gì.

Nhưng anh có vài ý cho em. Nếu có dịp công tác xuống xã để làm việc cùng gái thì quá tốt. Em cứ bình thản, vui vẻ hoàn thành tốt công việc của mình nếu có gái làm cùng, hoặc liên quan. Cứ tiếp xúc chạm mặt, và lấy số điện thoại. Nhớ rằng lấy số điện thoại để hoàn thành công việc. Còn chuyện tình cảm nó sẽ tự đến với em nếu lúc này gái có ý với em, gái sẽ cho em thấy dấu hiệu đó.

Nó sẽ có vài trường hợp như này: Xử lý công việc ABC. Số điện thoại của em là gì. Lúc nào xong kế hoạch, xong văn bản gọi báo anh biết nhé. KHÔNG xin xỏ, hỏi xin (cho anh xin số phôn của em) số điện thoại với bất kỳ hình thức. Hãy như kiểu bạn bè làm việc với nhau trao đổi số điện thoại để liên lạc một cách bình thường thôi. Còn em lấy chức vụ quyền lấy số điện thoại để lợi dụng tối về nhắn tin, hay gọi điện hẹn hò là RẤT DỞ. Hãy hẹn hò khi gái bắn ra tín hiệu.

Cũng trong trường hợp đó gái sẽ trả lời khéo léo từ chối em: Dạ, lúc nào xong em gửi email cho anh xem nhé. Nếu vậy thì em biết là gái KHÔNG hứng thú rồi đó. Mà cũng đừng có mà cay cú cô lấy bằng được số của gái.

Hoặc lựa chọn khác cho em. Lúc nào xong việc em gửi mail anh xem, kiểm tra văn bản đó nhé. Số điện thoại của em là gì để anh gửi email qua, hoặc nếu gái làm việc dùng Zalo thì lúc nào Zalo của em là gì để anh gửi email qua. Còn gái mà từ chối đưa bút và giấy cho em viết vào thì cũng nên tôn trọng. Haha.

Riêng về MQH xã hội, em làm ở tỉnh mà chỉ tập trung mỗi một gái như thế thì cái này nên xem lại các MQH xã giao, tương tác của mình.

Tuy không là gái CÙNG CƠ QUAN nhưng MQH công việc nó liên kết liên quan nhau. NHỠ cơm không lành, canh không ngọt nữa. MQH cả hai nó gãy cánh một cách lãng xẹt thì liệu em có bình thản mà tiếp tục công việc khi gặp gái không?

Nhưng nếu em muốn trực tiếp để có kết quả luôn thì đọc lại vài tin trước thầy tư vấn nội dung cách hẹn hò với gái.

Chọn cái nào là phần còn lại của em.

Cái này thầy vừa tư tưởng lại cho em rồi nên anh không nói nữa.

Cho là em gặp lại người cũ đi. Nhưng với trải nghiệm này em chưa làm chủ cảm xúc lắm đâu em. Đáng lẽ ra em nên tiến tới chào hỏi, bắt chuyện như một thằng đàn ông nhưng em lại trốn tránh ngoài đời thực. Em cần tách bạch việc em không trả lời tin nhắn của anh trên mxh, nhưng không có nghĩa là anh cạch mặt em ngoài đời thực. Có vậy gái mới nể nang em hơn. Âu cũng là do kinh nghiệm ở tình huống này.

Anh thấy em đang không can tâm lắm về việc trước đó gái từ chối không rep tin nhắn của em. Haha. Nhưng nếu em bức bối trong mình quá thì cứ hẹn hò để xem kết quả mà chấp nhận. Sao phải đắn đo, nặng nề lý thuyết làm gì.

Nhưng anh có vài ý cho em. Nếu có dịp công tác xuống xã để làm việc cùng gái thì quá tốt. Em cứ bình thản, vui vẻ hoàn thành tốt công việc của mình nếu có gái làm cùng, hoặc liên quan. Cứ tiếp xúc chạm mặt, và lấy số điện thoại. Nhớ rằng lấy số điện thoại để hoàn thành công việc. Còn chuyện tình cảm nó sẽ tự đến với em nếu lúc này gái có ý với em, gái sẽ cho em thấy dấu hiệu đó.

Nó sẽ có vài trường hợp như này: Xử lý công việc ABC. Số điện thoại của em là gì. Lúc nào xong kế hoạch, xong văn bản gọi báo anh biết nhé. KHÔNG xin xỏ, hỏi xin (cho anh xin số phôn của em) số điện thoại với bất kỳ hình thức. Hãy như kiểu bạn bè làm việc với nhau trao đổi số điện thoại để liên lạc một cách bình thường thôi. Còn em lấy chức vụ quyền lấy số điện thoại để lợi dụng tối về nhắn tin, hay gọi điện hẹn hò là RẤT DỞ. Hãy hẹn hò khi gái bắn ra tín hiệu.

Cũng trong trường hợp đó gái sẽ trả lời khéo léo từ chối em: Dạ, lúc nào xong em gửi email cho anh xem nhé. Nếu vậy thì em biết là gái KHÔNG hứng thú rồi đó. Mà cũng đừng có mà cay cú cô lấy bằng được số của gái.

Hoặc lựa chọn khác cho em. Lúc nào xong việc em gửi mail anh xem, kiểm tra văn bản đó nhé. Số điện thoại của em là gì để anh gửi email qua, hoặc nếu gái làm việc dùng Zalo thì lúc nào Zalo của em là gì để anh gửi email qua. Còn gái mà từ chối đưa bút và giấy cho em viết vào thì cũng nên tôn trọng. Haha.

Riêng về MQH xã hội, em làm ở tỉnh mà chỉ tập trung mỗi một gái như thế thì cái này nên xem lại các MQH xã giao, tương tác của mình.

Tuy không là gái CÙNG CƠ QUAN nhưng MQH công việc nó liên kết liên quan nhau. NHỠ cơm không lành, canh không ngọt nữa. MQH cả hai nó gãy cánh một cách lãng xẹt thì liệu em có bình thản mà tiếp tục công việc khi gặp gái không?

Nhưng nếu em muốn trực tiếp để có kết quả luôn thì đọc lại vài tin trước thầy tư vấn nội dung cách hẹn hò với gái.

Chọn cái nào là phần còn lại của em.
Em rất cám ơn sự góp ý chân thành của anh. Em đã rõ. Một lần nữa em chân thành cám ơn a

Chào thầy và mọi người ạ.
Em mới tham gia forum được ít lâu, em có 1 câu hỏi mong muốn mọi người chia sẻ kinh nghiệm.

Em có vài trường hợp về phụ nữ gặp trong cuộc sống em, trước đây khi mới đi làm em thường được các chị xung quanh để ý và hay đùa giỡn nói chuyện. Có 1 2 lần đi chơi riêng, đi chơi chung nhóm thì có hành vi thân mật với em.
Do hồi ấy mới ra trường non nớt, và nghĩ các chị cũng lớn hơn nên e ko suy nghĩ gì nhiều cả. Có 2 chị (có lúc chủ động rủ em đi chơi). Lúc đi chơi riêng có thân mật chân tay, ôm eo. Khoảng lần đi chơi thứ 2 (vì trc đó có đi nhóm công ty nên thân thiết khá nhanh) em có rủ đi nhậu (em set kèo riêng mỗi chị) thì 2 chị từ chối khéo kiểu rủ thêm bạn cho vui. Nghe vậy, e từ chối ko đi. Sang tuần e có rủ lại và đề cập kĩ hơn là đi riêng cũng như đi nhậu xong thì tối dạo phố rồi bóng gió về khu em ở chơi xíu thì bị từ chối. Sau đó e ngắt liên lạc luôn cả 2, mà mỗi lần e đăng hình hay story cả 2 hay thả tim, haha và bình luận đùa với em.

Một hai năm sau, em chuyển công ty mới cũng được các chị ở đây để ý. Hiện tại, em cẩn thận chưa tiếp cận ai cả. Buổi ăn uống cả team cũng bình thường lịch sự. Mà e thấy một chị rất xinh hay nhìn e và hay hỏi thăm về bản thân em.

Em có thắc mắc là các chị làm vậy có phải thật là để ý em hay chỉ muốn đùa giỡn? Và em nên cư xử như thế nào ạ?

Ngoài ra, trước đây, có 1 bạn nữ bằng tuổi khá thích em, mà không đúng gu em lắm, bạn cứ bóng gió muốn em rủ đi chơi hoài, nhắn tin cũng tới mức hơi dirty talk mà bạn vẫn theo flow đó. Mà ko đúng gu với lúc đó e tập trung nch 2 chị kia nên cũng im dần với bạn này. Giờ bạn này e quan sát trên insta thấy cũng hay cặp kè đại gia hay thiếu gia e ko rõ tại quay story đi du lịch rồi khoe dc tặng quà mắc tiền (lúc trc nch với e cũng có mà h bạn dc nhiều hơn) nên e ko biết bắt chuyện lại có dc ko?

Em còn câu hỏi cuối ạ (hơi dài mong mng thông cảm)
Em thấy các bạn e tán gái trên facebook kinh lắm, sao e ko bắt chuyện được ạ, mỗi lần bắt chuyện thì dc rep ít và cũng ko phát triển dc gì. Em có quan sát gái các bạn e tán chủ yếu là chạc tuổi và phong cách kiểu swag, mà e lại thích các gái kiểu sang sang chút, kiểu thư ký trong phim á haha. Đây là do đối tượng mục tiêu nên e fail hay gì ạ?

Mọi người cho e ý kiến với ạ

BlackBlinders

Trợ lý tham mưu
Staff member
Chào em,

Anh thấy chuyện tình cảm yêu đương, chưa là gì của nhau thì em cứ trải nghiệm, cứ yêu cứ hẹn hò đi. Từ chối quá giới hạn của em thì mình té mà rủ gái khác. Theo tư vấn rất nhiều của thầy là 03 lần gái từ chối thì xóa liên lạc. Hay một nguyên tắc khác CON THẦY VỢ BẠN GÁI CƠ QUAN. Cái này đéo có sai đâu. Mà em cấm đầu vào yêu sâu đậm thì lỡ nó đéo thành thì em phải chịu mọi trách nhiệm. Có chơi có chịu. Và hãy sẵn sàng tâm lý, bình thản vì sẽ gặp gái mỗi ngày vì cùng cơ quan. Chưa kể đồng nghiệp mà biết thì họ nói ra nói vào. Ngắn gọn một vài ý như thế.

Với từng CASE của em:
Em có vài trường hợp về phụ nữ gặp trong cuộc sống em, trước đây khi mới đi làm em thường được các chị xung quanh để ý và hay đùa giỡn nói chuyện. Có 1 2 lần đi chơi riêng, đi chơi chung nhóm thì có hành vi thân mật với em.
Do hồi ấy mới ra trường non nớt, và nghĩ các chị cũng lớn hơn nên e ko suy nghĩ gì nhiều cả. Có 2 chị (có lúc chủ động rủ em đi chơi). Lúc đi chơi riêng có thân mật chân tay, ôm eo. Khoảng lần đi chơi thứ 2 (vì trc đó có đi nhóm công ty nên thân thiết khá nhanh) em có rủ đi nhậu (em set kèo riêng mỗi chị) thì 2 chị từ chối khéo kiểu rủ thêm bạn cho vui. Nghe vậy, e từ chối ko đi. Sang tuần e có rủ lại và đề cập kĩ hơn là đi riêng cũng như đi nhậu xong thì tối dạo phố rồi bóng gió về khu em ở chơi xíu thì bị từ chối. Sau đó e ngắt liên lạc luôn cả 2, mà mỗi lần e đăng hình hay story cả 2 hay thả tim, haha và bình luận đùa với em.
Nếu là anh ca này. Anh vẫn tiếp tục mập mờ nếu 2 chị kia thích kiểu ăn uống đi chơi như thế. Nhưng nên sòng phẳng. Còn nếu quá 02 lần hay 03 lần mà gái không có sự share bill thì nên TÉ gấp. Còn lại nếu cơm lành canh ngọt thì hãy luôn hẹn mẹ cả 2 người ăn uống, đi chơi cùng, hay nhậu cùng. Đừng có tập trung vào 1 ai cả. Làm việc mệt mỏi có gái cùng ăn uống nói chuyện, nhậu cùng lúc muốn xả stress thì nice to have thôi em. Nặng nề tình cảm làm gì. Và vẫn giữ cái MQH là đồng nghiệp. Vì sao? Vì khi em tiếp xúc được nhiều và nói chuyện với gái một thời gian lâu em sẽ học được cách nói chuyện với người khác giới một cách tự nhiên. Còn nếu em đặt quan trọng tình cảm hơn trải nghiệm thì em đếch học được gì vì sớm hay muốn gái sẽ biết em có ý đồ và TÉ em luôn. Nhưng đời thật thì ít quá. Mấy bạn non nớt như em cứ thấy người ta thân mật, hay nói chuyện đi chơi chung rồi cứ ảo tưởng là người đó thích có ý với mình thì chứng tỏ em hạn hẹp nhiều MQH, và không kiểm soát được cảm xúc của mình.

Em muốn đi chơi riêng với gái trong trường hợp này thì hãy để gái chủ động gợi ý. Sau cuộc hẹn đó nếu em thấy vui vẻ, và hứng thú thì cứ tiếp tục. Và nếu không mảy may chả hứng thì cũng nên lịch sự từ chối khéo nó gái có set kèo để giữ MQH đồng nghiệp.

Riêng chuyện reaction story hay các bài facebook/mxh bình luận đùa giỡn thì cá nhân nó chẳng có gì quan trọng và anh đéo quan tâm lắm. Hãy xem đó là giao tiếp, xã giao thế thôi. Nếu gái nó muốn hãy để gái chủ động gợi ý.

Nói đi nói lại, nếu em chưa có cái gọi là mối tình dắt vai, tình trường nào thì cứ trải nghiệm đi em. Để biết đau, biết nhục, biết cay, biết đắng, biết khó chịu, biết mắc cỡ, biết nhiều thứ hơn trong tình cảm. Nhắc lại, có chơi có chịu. Đừng không thành mà nói xấu, bóc phốt là OK.

Một hai năm sau, em chuyển công ty mới cũng được các chị ở đây để ý. Hiện tại, em cẩn thận chưa tiếp cận ai cả. Buổi ăn uống cả team cũng bình thường lịch sự. Mà e thấy một chị rất xinh hay nhìn e và hay hỏi thăm về bản thân em.
Em có thắc mắc là các chị làm vậy có phải thật là để ý em hay chỉ muốn đùa giỡn? Và em nên cư xử như thế nào ạ?
Mấy chị hỏi thăm tới đâu thì mình hỏi thăm lại tới đó. Đó là ứng xử cơ bản cần có khi xã giao. Chỉ thế thôi. Còn việc mấy chị muốn giỡn tới đâu thì em giỡn tới đó nếu joke đó em thích, và em có kỹ năng để giỡn lại. Còn nếu không thích thì hãy từ chối rời cuộc nói chuyện đó. Vậy thôi.

Ngoài ra, trước đây, có 1 bạn nữ bằng tuổi khá thích em, mà không đúng gu em lắm, bạn cứ bóng gió muốn em rủ đi chơi hoài, nhắn tin cũng tới mức hơi dirty talk mà bạn vẫn theo flow đó. Mà ko đúng gu với lúc đó e tập trung nch 2 chị kia nên cũng im dần với bạn này. Giờ bạn này e quan sát trên insta thấy cũng hay cặp kè đại gia hay thiếu gia e ko rõ tại quay story đi du lịch rồi khoe dc tặng quà mắc tiền (lúc trc nch với e cũng có mà h bạn dc nhiều hơn) nên e ko biết bắt chuyện lại có dc ko?
Riêng CA này nên DẸP. Và bỏ xó đi em. Em đéo thích, và hứng thú với gái từ đầu. Nhưng lại không muốn trải nghiệm khi tình trường gần như ZERO. Và giờ em thấy gái ngon hơn trước, em muốn comeback thì em sẽ chạy theo gái và FRAME phải cao hơn những thằng gái đã gặp. Tuy nhiên, và cái quan trọng là gái cũng đách quan tâm em là gì nữa rồi.

Ngoài ra, MQH xã hội của em cũng hạn hẹp. Vậy nên em mới tìm lại người cũ! Chớ như lúc em gặp nhiều gái thì lấy thời gian đéo đâu mà bận tâm? Phải chưa?

Em thấy các bạn e tán gái trên facebook kinh lắm, sao e ko bắt chuyện được ạ, mỗi lần bắt chuyện thì dc rep ít và cũng ko phát triển dc gì. Em có quan sát gái các bạn e tán chủ yếu là chạc tuổi và phong cách kiểu swag, mà e lại thích các gái kiểu sang sang chút, kiểu thư ký trong phim á haha. Đây là do đối tượng mục tiêu nên e fail hay gì ạ?
Cái này thầy có nói về việc tán gái trên Facebook/Tinder các ứng dụng rồi. Profile của em như cứt thì gái cho em vào mục Follow. Nếu gái check thấy em có nhiều giá trị thì gái sẽ Accept để đó. Nếu em muốn thì hãy xem Facebook của bạn em tụi nó có những gì mà thay đổi rồi hãy thử đi Add với nhiều gái xem. Em sẽ biết giá trị của em bao nhiêu?

MXH là công cụ để hẹn hò chứ không phải để tâm sự, tâm tình tất tần tật cùng nhau trước khi chưa là mẹ gì của nhau.

Em cần nhiều thời gian hơn nữa. Cứ đọc hết TOPICS trong này đi. Chẳng thừa đâu. 86 trang tinh túy trong thread này, biết bao kinh nghiệm xương máu mà anh thấy em chưa nghiệm, ngẫm được gì cho cam. Vui vẻ mà tận hưởng em nhé!

Chào em.

Chào thầy và các anh em ạ
Em và cô ấy chia tay nhau gần được 3 tuần rồi, cả 2 chia tay nhẹ nhàng, yên bình, ko ghét bỏ gì nhau. Chỉ là sắp tới thì tới ngày 20/10 thì em dự tính sẽ đặt ship tặng hoa cho cô ấy, chỉ đơn giản là tặng hoa dịp lễ thôi, dù gì cũng là người từng bên cạnh, quan tâm, chăm sóc.
Thầy cho em hỏi như vậy có được coi là làm phiền gái, có thể hiện mình yếu đuối, luỵ tình, không dứt khoát sau khi chia tay không ạ?
Em cảm ơn thầy đã tư vấn nhé

BlackBlinders

Trợ lý tham mưu
Staff member
Em và cô ấy chia tay nhau gần được 3 tuần rồi, cả 2 chia tay nhẹ nhàng, yên bình, ko ghét bỏ gì nhau.
Chia tay. Không drama, không bóc phốt. Quá ổn.

Chỉ là sắp tới thì tới ngày 20/10 thì em dự tính sẽ đặt ship tặng hoa cho cô ấy, chỉ đơn giản là tặng hoa dịp lễ thôi, dù gì cũng là người từng bên cạnh, quan tâm, chăm sóc.
KHÔNG.

như vậy có được coi là làm phiền gái, có thể hiện mình yếu đuối, luỵ tình, không dứt khoát sau khi chia tay không ạ?
RẤT PHIỀN. RẤT YẾU ĐUỐI. RẤT LỤY. VÀ RẤT KHÔNG DỨT KHOÁT.

Chia tay. Là xong. Là mạnh ai người nấy sống một cuộc sống riêng. Đừng có lòng vòng. Em không còn nghĩa vụ hay trách nhiệm + bổn phận gì nữa. Trừ những cái mắc kẹt như nợ nần (gái có thai). Còn lại hãy nên xóa liên lạc. Còn muốn chặn hay không là tùy em. Và em với gái chẳng là mẹ gì của nhau nữa. Tặng quà nhắn tin chúc chiết làm mẹ gì nữa hả em? ĐỪNG có tỏ vẻ cao thượng quá như vậy. Vừa phiền vừa nhàm vừa xàm. Hãy dành thời gian + công sức + tiền bạc + quà cáp cho gái khác.

Last edited:
Em nói thêm một chút nhé:

Tiệc này là tụi em có cùng sở thích về một trò chơi, nên rủ rê nhau đi chơi sau giờ làm, sau đó ăn uống, hát hò, nên sau này sẽ còn hẹn nhiều hơn cả team building thông thường nữa. Hôm đi chơi em và gái hát hay nhất nhóm, nên em định rủ gái đi hát live riêng với mình ở một số quán cà phê vì em cũng hay đi hát thế này, sau đó sẽ đi ăn uống này nọ hoặc theo thứ tự ngược lại. Tuy nhiên sau khi nghe anh tư vấn thì em nghĩ để gặp nhau chung team thêm vài lần nữa rồi tuỳ tình hình hẳn hẹn đi hát và đi chơi riêng sau sẽ tốt hơn anh nhỉ?

Vâng anh, chỗ này em không nghĩ gì về gái, em chỉ đang muốn nhấn mạnh là mình thu hút/hợp với gái hơn anh X và đồng nghiệp cũng thấy thế thì phải :))

Chỗ này thì hoàn toàn đồng ý. Cảm ơn anh hehe.
Bác với e ấy đã bắt nhịp rồi thì rủ ẻm đi chơi riêng liền đi. 1 ngày đã là vấn đề rồi