Thầy Giáo Giảng đích thân tư vấn.

Em đang có case này nhờ Thầy và các anh em có kinh nghiệm chỉ bảo.

Sơ qua về bản thân, em 22t, có công việc tạm đủ sống, gu ăn mặc bình thường, cũng tươm tất sạch sẽ, có thể thao nên người cũng cân đối.

Là một thanh niên chưa có kinh nghiệm về tình ái. Mọi thứ mới dừng lại ở mức lý thuyết, vì cũng follow thầy khá lâu rồi. Hiện em đang có làm quen một gái này, cụ thể như sau.

Sơ qua về gái, bằng tuổi em, nhan sắc bình thường, có nhiều bạn bè thân (cả nam và nữ, làm cv văn phòng và làm thêm vài job nhỏ bên ngoài, đặc biệt sống khá nội tâm và biết nghĩ cho người khác, tính cách nhẹ nhàng, ăn mặc giản dị nhưng có gu, người gầy. Bố mẹ gái theo em hỏi thăm thì trong nhà bố có tiếng nói, một gia đình sống hạnh phúc.

Gái trước có cùng công ty, vào trước em. Lần đầu đi ăn với cả cty em có xin số làm quen, nhưng là gái cơ quan nên quán triệt từ đầu chỉ lấy số để luyện cho chai mặt, trong thời gian làm cùng em không care gái chút nào. Gần đây gái có xin nghỉ làm, do có kết bạn nên biết được, em có lân la hỏi thăm và rủ đi ăn.

Buổi 1. Vào buổi tối, ăn món trên phố rồi đi lượn hồ Gươm, nói chuyện vui vẻ, rồi đưa về.
—> Trong lúc đi lại em có chủ động đụng chạm người gái để đưa qua đường, chưa có gì đặc biệt.

Buổi 2. Vào buổi tối, cách 1 tuần, do lần trước sau khi ăn gái nhắn xin share bill. Em mời, nên gái hẹn dịp khác mời đi ăn món tủ của gái, nên em chủ động rủ đi ăn, nhưng cuối cùng lại ăn quán khác do quán của gái đóng cửa. Ăn xong thì em đưa đi cà phê, rồi ra một chỗ thoáng, hơi tối, có nhiều người (khu cây cô đơn ven hồ Tây nhiều bác biết) để hóng gió. Cả ở cà phê hay chỗ ngồi kia đều nói chuyện vui, rất cởi mở. Bill em đều thanh toán.
—> do hơi nhát nên em cũng lân la nắm được tay gái, mặc dù gái có chút gượng ép. Gái cũng có nói chưa sẵn sàng.

*** Hôm sau gái ốm, xin nghỉ làm, nên làm xong em có mua cháo và hoa quả qua cho ăn. Xin gái lên phòng gái thì không cho (gái ở trọ), bảo ngại. Thế là ăn dưới nhà, ăn xong em đi về.
—> Em có hôn má, trán và ôm được 1 cái, cũng khá gượng ép.

*** Sau hôm đó thì gái đang ốm vẫn ra ngoài ăn cùng đám bạn. Luc đó là 11h đêm, em nhận được cuộc gọi từ gái, là đám bạn của gái gọi em (100% là kể với nhau), bảo em đi ra chỗ gái ăn đưa về, do gái được bạn đón đi, nên lúc về ngược hướng và do đẩy thuyền cho em nên gọi em ra.
—> Em đưa đi mua đồ cá nhân rồi đưa về, không có gì đặc biệt.

Buổi 3. Buổi này tự nhiên hứng lên em hẹn gái lúc 11h tối, mà mới nhắn từ 10h, gái nói đang đi ăn với bạn về muộn, gái không từ chối mà chỉ nói đi sang vất vả (Em cách gái 5km), em mua sinh tố rồi phi sang đưa đi lên chỗ cũ ở Hồ Tây, hai đứa nói chuyện vui vẻ như bình thường.
—> Em có ôm eo, nắm tay, lần này gái cho nắm thoải mái, từ lúc ngồi đến khi đi xe trên đường. Em có đề cập nhiều đến chuyện tình cảm vì gái nói là cần thời gian suy nghĩ, lo sợ bị lợi dụng, cảm thấy một mình đang ổn, rồi không muốn đau đầu với các mối quan hệ. Nhưng em vẫn vừa nắm tay vừa nghe gái nói.
—> Ngoài ra lúc đưa về đến nhà em có ôm gái (khá lâu), gái cũng chủ động gục đầu vào lòng em, em có nói muốn hôn (do gái đeo khẩu trang) nhưng gái nhất quyết từ chối (cần thời gian suy nghĩ). Nên em ôm lại 1 lần nữa rồi đi về.

==> Em vẫn luôn giữ tối thiểu 70/30 gái/em nói chuyện.

==> Tổng thời gian em tán tỉnh gái cho tới hiện tại là 2 tuần. 3 lần ngồi tiếp xúc lâu, 2 lần tiếp xúc thoáng qua.

Theo thầy và anh em thì case này có khả thi không ạ, vì buổi thứ 3 em cần đưa được gái lên giường rồi, mà em còn chưa hôn được môi gái. Có nên dừng lại, hay tiếp tục, và nên làm gì nếu tiếp tục ạ. Em cảm ơn!

Last edited:

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Bố mẹ gái theo em hỏi thăm thì trong nhà bố có tiếng nói, một gia đình sống hạnh phúc.
Ai có tiếng nói trong nhà thì phải quan sát một thời gian mới biết được, hỏi mồm không chuẩn đâu.

Buổi 2. Vào buổi tối, cách 1 tuần, do lần trước sau khi ăn gái nhắn xin share bill. Em mời, nên gái hẹn dịp khác mời đi ăn món tủ của gái, nên em chủ động rủ đi ăn, nhưng cuối cùng lại ăn quán khác do quán của gái đóng cửa. Ăn xong thì em đưa đi cà phê, rồi ra một chỗ thoáng, hơi tối, có nhiều người (khu cây cô đơn ven hồ Tây nhiều bác biết) để hóng gió. Cả ở cà phê hay chỗ ngồi kia đều nói chuyện vui, rất cởi mở. Bill em đều thanh toán.
—> do hơi nhát nên em cũng lân la nắm được tay gái, mặc dù gái có chút gượng ép. Gái cũng có nói chưa sẵn sàng.
Tôi không rõ mấy chỗ này trông thế nào, nhưng có giống kiểu này không?

Về cơ bản thì các bạn nên tránh mấy chỗ này, vì thật sự trừ khi bạn và gái đã yêu nhau lâu, ra đây để đổi gió cho lạ miệng, ngoài ra tuyệt đối tránh gẫn gái mới chớm hẹn hò ra mấy chỗ này, vì thứ nhất những chỗ này gái rất sợ vì cảm giác thiếu an toàn, thứ nhì gái nó đánh hơi thấy ngay ý đồ sàm sỡ bóp vú móc lốp nó nên sẽ đề phòng (mà đúng thế thật).

*** Hôm sau gái ốm, xin nghỉ làm, nên làm xong em có mua cháo và hoa quả qua cho ăn. Xin gái lên phòng gái thì không cho (gái ở trọ), bảo ngại.
Đúng quá rồi, nó không muốn cho lên vì sợ bạn sẽ hôn hít bóp vú, rõ ràng là nó đề phòng bạn.

Buổi 3. Buổi này tự nhiên hứng lên em hẹn gái lúc 11h tối, mà mới nhắn từ 10h, gái nói đang đi ăn với bạn về muộn, gái không từ chối mà chỉ nói đi sang vất vả (Em cách gái 5km), em mua sinh tố rồi phi sang đưa đi lên chỗ cũ ở Hồ Tây, hai đứa nói chuyện vui vẻ như bình thường.
=> "Tự nhiên hứng lên" chứng tỏ nhớ nó quá chịu không nổi nữa, một biểu hiện của kém kỹ năng làm chủ cảm xúc. Chưa là gì của nhau mà phóng xe 5km mua đồ ăn cho gái là hành vi tình nguyện làm osin, nói chung FAIL NẶNG.

—> Em có ôm eo, nắm tay, lần này gái cho nắm thoải mái, từ lúc ngồi đến khi đi xe trên đường. Em có đề cập nhiều đến chuyện tình cảm vì gái nói là cần thời gian suy nghĩ, lo sợ bị lợi dụng, cảm thấy một mình đang ổn, rồi không muốn đau đầu với các mối quan hệ. Nhưng em vẫn vừa nắm tay vừa nghe gái nói.
=> "Đề cập nhiều đến chuyện tình cảm" là TỎ TÌNH, mà tỏ tình thì, biết nói sao nhỉ, EPIC FAIL. Đương nhiên gái sẽ từ chối rồi, còn những câu văn vở gái nói ra để xoa dịu tình hình sau đó chẳng nghĩa lý gì đâu.

—> Ngoài ra lúc đưa về đến nhà em có ôm gái (khá lâu), gái cũng chủ động gục đầu vào lòng em, em có nói muốn hôn (do gái đeo khẩu trang) nhưng gái nhất quyết từ chối (cần thời gian suy nghĩ). Nên em ôm lại 1 lần nữa rồi đi về.
=> Mọi lời XIN PHÉP được hôn hoặc đụng chạm thể xác với gái đều nhận câu trả lời AUTO là TỪ CHỐI.

==> Em vẫn luôn giữ tối thiểu 70/30 gái/em nói chuyện.
Tôi không nghĩ thế, mà giả dụ thật thế chăng nữa, thì vẫn quá nhỏ bé so với những lỗi siêu to khổng lồ kia.

Theo thầy và anh em thì case này có khả thi không ạ, vì buổi thứ 3 em cần đưa được gái lên giường rồi, mà em còn chưa hôn được môi gái. Có nên dừng lại, hay tiếp tục, và nên làm gì nếu tiếp tục ạ. Em cảm ơn!
Hẹn hò tận 3 buổi mà chưa cho gái lý do để have sex cùng mình thì fail rồi. Đã fail rồi thì câu hỏi tiếp tục hay không là vô nghĩa.

Ai có tiếng nói trong nhà thì phải quan sát một thời gian mới biết được, hỏi mồm không chuẩn đâu.

Về cơ bản thì các bạn nên tránh mấy chỗ này, vì thật sự trừ khi bạn và gái đã yêu nhau lâu, ra đây để đổi gió cho lạ miệng, ngoài ra tuyệt đối tránh gẫn gái mới chớm hẹn hò ra mấy chỗ này, vì thứ nhất những chỗ này gái rất sợ vì cảm giác thiếu an toàn, thứ nhì gái nó đánh hơi thấy ngay ý đồ sàm sỡ bóp vú móc lốp nó nên sẽ đề phòng (mà đúng thế thật).

Đúng quá rồi, nó không muốn cho lên vì sợ bạn sẽ hôn hít bóp vú, rõ ràng là nó đề phòng bạn.

=> "Tự nhiên hứng lên" chứng tỏ nhớ nó quá chịu không nổi nữa, một biểu hiện của kém kỹ năng làm chủ cảm xúc. Chưa là gì của nhau mà phóng xe 5km mua đồ ăn cho gái là hành vi tình nguyện làm osin, nói chung FAIL NẶNG.

=> "Đề cập nhiều đến chuyện tình cảm" là TỎ TÌNH, mà tỏ tình thì, biết nói sao nhỉ, EPIC FAIL. Đương nhiên gái sẽ từ chối rồi, còn những câu văn vở gái nói ra để xoa dịu tình hình sau đó chẳng nghĩa lý gì đâu.

=> Mọi lời XIN PHÉP được hôn hoặc đụng chạm thể xác với gái đều nhận câu trả lời AUTO là TỪ CHỐI.

Tôi không nghĩ thế, mà giả dụ thật thế chăng nữa, thì vẫn quá nhỏ bé so với những lỗi siêu to khổng lồ kia.

Hẹn hò tận 3 buổi mà chưa cho gái lý do để have sex cùng mình thì fail rồi. Đã fail rồi thì câu hỏi tiếp tục hay không là vô nghĩa.
Em cảm ơn thầy ạ, nhưng là một thằng trẻ người nên em mạn phép hỏi thầy “cho gái lý do để have sex” là phải làm những gì ạ. Em cũng biết là mình chưa biết cách đẩy cảm xúc gái lên cao được, mong được thầy chỉ bảo.

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Em cảm ơn thầy ạ, nhưng là một thằng trẻ người nên em mạn phép hỏi thầy “cho gái lý do để have sex” là phải làm những gì ạ. Em cũng biết là mình chưa biết cách đẩy cảm xúc gái lên cao được, mong được thầy chỉ bảo.
Đọc lại tất cả những gì tôi đã viết trên FB và diễn đàn này nhé, có hết rồi, và 100% miễn phí.

BlackBlinders

Trợ lý tham mưu
Staff member

Đang đọc nghiêm túc, thầy quất quả ảnh coi mà hài chết đi được. Haha.

Tức là làm sao cho gái thấy bạn đủ hấp dẫn, tin tưởng và MUỐN lên giường cùng bạn. Bạn chỉ hiểu được đến thế thôi, không có cụ thể vì mỗi trường hợp có cách dẫn dắt khác nhau.
Ví dụ: Người yêu hiện tại của tôi. Buổi đầu hẹn hò, đi cafe 2-3 tiếng xong tôi rủ về nhà chơi, xem phim, ăn uống. Đến tối gái kêu đưa về. Tôi bảo đang vui, hay ở lại với anh, mai anh đưa về. Gái đồng ý luôn. Và cứ thế thôi.

Tức là làm sao cho gái thấy bạn đủ hấp dẫn, tin tưởng và MUỐN lên giường cùng bạn. Bạn chỉ hiểu được đến thế thôi, không có cụ thể vì mỗi trường hợp có cách dẫn dắt khác nhau.
Ví dụ: Người yêu hiện tại của tôi. Buổi đầu hẹn hò, đi cafe 2-3 tiếng xong tôi rủ về nhà chơi, xem phim, ăn uống. Đến tối gái kêu đưa về. Tôi bảo đang vui, hay ở lại với anh, mai anh đưa về. Gái đồng ý luôn. Và cứ thế thôi.
Cảm ơn góp ý của anh

Chào thầy, theo dõi thầy đã lâu nay mới nhờ thầy tư vấn.

Em là nữ năm nay 27 tuổi, ngoại hình ưa nhìn, giao tiếp ổn,công việc tốt có vị trí nhất định, thu nhập ở mức đủ tiền ăn tiêu, mua sắm ở Hà Nội và có tiết kiệm tiền đầu tư. Tuy không nhiều nhưng cuộc sống khá thoải mái và không áp lực về tiền bạc. Có thể đi du lịch và mua sắm những thứ mà mình muốn mà không phải xin ai.
Trong công việc em khá quyết đoán, tuy nhiên cứ yêu đương vào là tập trung vào đối phương và mối tình trước yêu đúng ông hơi kẹt sỉ , yêu cầu chia tiền đi ăn , đi chơi :D mặc dù em vẫn mua quần áo, quà cáp tặng không phải dịp gì và luôn chủ động trả tiền nước, mời đi xem phim, 2 tuần thì mời ny đi ăn 1 bữa ngon.Nhưng có lẽ như thế là chưa đủ với người ta. Khi yêu vào em cũng ngu ngốc khi quan tâm tình cảm và quà cáp bạn bè, anh chị em và bố mẹ anh ta, nhưng họ vẫn KHÔNG thích em :D Sau cùng anh ta nghe lời mẹ nên bọn em quyết định chia tay.
Sau mối tình này em rút ra được nhiều bài học và quay lại nhìn nhận lại chính mình , để lần yêu sau đỡ ngu hơn.

Nhưng tiêu chuẩn của em càng ngày càng cao, có thể do em khó tính nên không thấy phù hợp với những bạn không cùng guu. Mà người yêu tiêu chuẩn của em , em cũng không biết có thể gặp được ở đâu, vì môi trường công sở toàn nữ.
Ví dụ như em thích đọc sách, chạy bộ, tập gym, vẽ tranh,học tập để phát triển bản thân. Thì cũng không thể nào match được những bạn mà ngày chỉ biết chơi game, không có ý chí, không ưa nhìn, thu nhập thấp hơn....
Thầy có thể tư vấn cho em biết làm sao để có thể gặp được những người cùng tần số với mình và đúng tiêu chuẩn của mình không thầy?

BlackBlinders

Trợ lý tham mưu
Staff member

Em là nữ năm nay 27 tuổi, ngoại hình ưa nhìn, giao tiếp ổn,công việc tốt có vị trí nhất định, thu nhập ở mức đủ tiền ăn tiêu, mua sắm ở Hà Nội và có tiết kiệm tiền đầu tư. Tuy không nhiều nhưng cuộc sống khá thoải mái và không áp lực về tiền bạc. Có thể đi du lịch và mua sắm những thứ mà mình muốn mà không phải xin ai.
Trong công việc em khá quyết đoán, tuy nhiên cứ yêu đương vào là tập trung vào đối phương và mối tình trước yêu đúng ông hơi kẹt sỉ , yêu cầu chia tiền đi ăn , đi chơi :D mặc dù em vẫn mua quần áo, quà cáp tặng không phải dịp gì và luôn chủ động trả tiền nước, mời đi xem phim, 2 tuần thì mời ny đi ăn 1 bữa ngon.Nhưng có lẽ như thế là chưa đủ với người ta. Khi yêu vào em cũng ngu ngốc khi quan tâm tình cảm và quà cáp bạn bè, anh chị em và bố mẹ anh ta, nhưng họ vẫn KHÔNG thích em :D Sau cùng anh ta nghe lời mẹ nên bọn em quyết định chia tay.
Sau mối tình này em rút ra được nhiều bài học và quay lại nhìn nhận lại chính mình , để lần yêu sau đỡ ngu hơn.

Nhưng tiêu chuẩn của em càng ngày càng cao, có thể do em khó tính nên không thấy phù hợp với những bạn không cùng guu. Mà người yêu tiêu chuẩn của em , em cũng không biết có thể gặp được ở đâu, vì môi trường công sở toàn nữ.
Ví dụ như em thích đọc sách, chạy bộ, tập gym, vẽ tranh,học tập để phát triển bản thân. Thì cũng không thể nào match được những bạn mà ngày chỉ biết chơi game, không có ý chí, không ưa nhìn, thu nhập thấp hơn....
Thầy có thể tư vấn cho em biết làm sao để có thể gặp được những người cùng tần số với mình và đúng tiêu chuẩn của mình không thầy?
Bạn nữ này có câu hỏi rất hay. Có một tình tiết nhỏ giống với [thread] Chuyện lấy chồng giàu.
Hóng thầy tư vấn. Hehe.

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member

Về cơ bản thì một cô gái "27 tuổi, ngoại hình ưa nhìn, giao tiếp ổn,công việc tốt có vị trí nhất định, thu nhập ở mức đủ tiền ăn tiêu, mua sắm ở Hà Nội và có tiết kiệm tiền đầu tư. Tuy không nhiều nhưng cuộc sống khá thoải mái và không áp lực về tiền bạc. Có thể đi du lịch và mua sắm những thứ mà mình muốn mà không phải xin ai." và "thích đọc sách, chạy bộ, tập gym, vẽ tranh,học tập để phát triển bản thân" như em, sẽ rất khó match với những chàng trai cùng level trở xuống, đơn giản vì, như em cũng biết rõ, phụ nữ luôn chỉ bị thu hút bởi người có level vượt trội họ (NHÌN LÊN).

Nên để kiếm được những thằng đàn ông đủ để em bị thu hút, thì em phải chủ động hòa mình vào những cộng đồng, hoạt động, hội nhóm có đông thành phần đó, và chắc chắn đó không thể là "môi trường công sở toàn nữ" rồi (vì thứ nhất là toàn nữ, thứ hai kể cả không toàn nữ thì việc yêu người cùng cơ quan là điều nên tránh).

Em có thể cân nhắc việc chuyển chỗ làm đến một doanh nghiệp FDI có nhiều expat nước ngoài, cuối tuần rảnh rỗi cầm một cuốn sách thú vị nào đó đến những quán cà phê ở những khu vực đông dân nước ngoài (hoặc dân trong nước nhưng thu nhập cao) ví dụ Thảo Điền trong SG hoặc quận Tây Hồ ngoài HN, đi tập gym hoặc yoga thì nên chọn những phòng tập sang xịn mịn ở phân khúc cao ở những khu vực như tôi vừa nêu, vì ở đó tỉ lệ % xuất hiện đàn ông ngon (ít nhất theo tiêu chí thu nhập) sẽ cao hơn một phòng tập cỏ đầu hẻm giá 300k/tháng. Vân vân và mây mây.

Hoặc một phương án khác không kém phần thực tế: Em có thể đi du học (nếu giỏi thì xin học bổng, không thì tự túc nếu tài chính dư dả) một khóa master 2 năm nào đó ở nước ngoài. Việc này vừa giúp em có cơ hội sinh sống và học tập một thời gian ở nước ngoài để mở rộng tầm nhìn thế giới, vừa dễ tìm được một chàng trai có lối sống hợp gu mình.

Và cuối cùng thì, chớ quên rằng chuyện tình cảm suy cho cùng còn là duyên, không cưỡng cầu được, nghĩa là mình chỉ có thể làm mình ngon nhất có thể thông qua một lối sống truy tầm Chân-Thiện-Mỹ (ví dụ như em là siêng năng tập thể dục, gym, vẽ tranh, đọc sách, phát triển bản thân), còn việc có thằng nào bị mình thu hút hay không, và nó ở level nào, thì hoàn toàn nằm ngoài tầm kiểm soát của mình.

Vài dòng gửi em.

Ví dụ như em thích đọc sách, chạy bộ, tập gym, vẽ tranh,học tập để phát triển bản thân. Thì cũng không thể nào match được những bạn mà ngày chỉ biết chơi game, không có ý chí, không ưa nhìn, thu nhập thấp
Cá nhân mình luôn tin vào sự tồn tại của duyên số, có những thứ không phải cứ muốn là được và mình nghĩ tình yêu/hôn nhân là một trong số đó. Trước mắt, bạn hãy thử những điều mà thầy gợi ý cho bạn nhé, sau đấy thế nào thì là hãy để duyên số dẫn đường thôi.

Mình tin là muốn nhận được điều tốt đẹp, gặp được những người tử tế, thu hút những người cùng tần số với mình thì phải gieo những điều tốt đẹp và bản thân của mình phải trở thành người như thế trước đã. Vì thế, (theo mình) bất cứ khi nào cuộc đời cho bạn cơ hội để có thể được hỗ trợ, giúp đỡ người xung quanh thì cứ sẽ thực hiện nó trong khả năng của bản thân nhé. Không được cái này cũng sẽ được cái khác thôi, cứ yên tâm.

Mình thấy bạn bảo là "Mà người yêu tiêu chuẩn của em , em cũng không biết có thể gặp được ở đâu". Với mình thì người "tiêu chuẩn" không bằng người phù hợp. Kể cả là người tiêu chuẩn với mình nhưng họ không cần những thứ mình có thì cũng không thể làm gì khác. Kiểu như, một người "tiêu chuẩn" với bạn nhưng thứ họ cần là lại một người xinh đẹp cỡ hoa hậu, có năng khiếu múa hát... mà bạn lại không có những thứ đó, thì lúc đấy cũng không thể đến với nhau hay sống lâu bền được, đúng không? Mong bạn sớm gặp được một người với phù hợp với bạn - người mà bạn cần họ và họ cũng vậy nhé.

Last edited:
Về cơ bản thì một cô gái "27 tuổi, ngoại hình ưa nhìn, giao tiếp ổn,công việc tốt có vị trí nhất định, thu nhập ở mức đủ tiền ăn tiêu, mua sắm ở Hà Nội và có tiết kiệm tiền đầu tư. Tuy không nhiều nhưng cuộc sống khá thoải mái và không áp lực về tiền bạc. Có thể đi du lịch và mua sắm những thứ mà mình muốn mà không phải xin ai." và "thích đọc sách, chạy bộ, tập gym, vẽ tranh,học tập để phát triển bản thân" như em, sẽ rất khó match với những chàng trai cùng level trở xuống, đơn giản vì, như em cũng biết rõ, phụ nữ luôn chỉ bị thu hút bởi người có level vượt trội họ (NHÌN LÊN).

Nên để kiếm được những thằng đàn ông đủ để em bị thu hút, thì em phải chủ động hòa mình vào những cộng đồng, hoạt động, hội nhóm có đông thành phần đó, và chắc chắn đó không thể là "môi trường công sở toàn nữ" rồi (vì thứ nhất là toàn nữ, thứ hai kể cả không toàn nữ thì việc yêu người cùng cơ quan là điều nên tránh).

Em có thể cân nhắc việc chuyển chỗ làm đến một doanh nghiệp FDI có nhiều expat nước ngoài, cuối tuần rảnh rỗi cầm một cuốn sách thú vị nào đó đến những quán cà phê ở những khu vực đông dân nước ngoài (hoặc dân trong nước nhưng thu nhập cao) ví dụ Thảo Điền trong SG hoặc quận Tây Hồ ngoài HN, đi tập gym hoặc yoga thì nên chọn những phòng tập sang xịn mịn ở phân khúc cao ở những khu vực như tôi vừa nêu, vì ở đó tỉ lệ % xuất hiện đàn ông ngon (ít nhất theo tiêu chí thu nhập) sẽ cao hơn một phòng tập cỏ đầu hẻm giá 300k/tháng. Vân vân và mây mây.

Hoặc một phương án khác không kém phần thực tế: Em có thể đi du học (nếu giỏi thì xin học bổng, không thì tự túc nếu tài chính dư dả) một khóa master 2 năm nào đó ở nước ngoài. Việc này vừa giúp em có cơ hội sinh sống và học tập một thời gian ở nước ngoài để mở rộng tầm nhìn thế giới, vừa dễ tìm được một chàng trai có lối sống hợp gu mình.

Và cuối cùng thì, chớ quên rằng chuyện tình cảm suy cho cùng còn là duyên, không cưỡng cầu được, nghĩa là mình chỉ có thể làm mình ngon nhất có thể thông qua một lối sống truy tầm Chân-Thiện-Mỹ (ví dụ như em là siêng năng tập thể dục, gym, vẽ tranh, đọc sách, phát triển bản thân), còn việc có thằng nào bị mình thu hút hay không, và nó ở level nào, thì hoàn toàn nằm ngoài tầm kiểm soát của mình.

Vài dòng gửi em.
Em luôn có nguyên tắc tránh xa yêu đương liên quan đến đồng nghiệp, công việc và họ hàng mai mối. Em cũng đang tập gym ở toà nhà công ty thì chủ yếu là dân văn phòng và các chú có gia đình. Em sẽ nghe thầy cuối tuần ra cafe đọc sách xem ạ.
Cảm ơn thầy đã tư vấn.
Chúc thầy cuối tuần vui 😀

Cá nhân mình luôn tin vào sự tồn tại của duyên số, có những thứ không phải cứ muốn là được và mình nghĩ tình yêu/hôn nhân là một trong số đó. Trước mắt, bạn hãy thử những điều mà thầy gợi ý cho bạn nhé, sau đấy thế nào thì là hãy để duyên số dẫn đường thôi.

Mình tin là muốn nhận được điều tốt đẹp, gặp được những người tử tế, thu hút những người cùng tần số với mình thì phải gieo những điều tốt đẹp và bản thân của mình phải trở thành người như thế trước đã. Vì thế, (theo mình) bất cứ khi nào cuộc đời cho bạn cơ hội để có thể được hỗ trợ, giúp đỡ người xung quanh thì cứ sẽ thực hiện nó trong khả năng của bản thân nhé. Không được cái này cũng sẽ được cái khác thôi, cứ yên tâm.

Mình thấy bạn bảo là "Mà người yêu tiêu chuẩn của em , em cũng không biết có thể gặp được ở đâu". Với mình thì người "tiêu chuẩn" không bằng người phù hợp. Kể cả là người tiêu chuẩn với mình nhưng họ không cần những thứ mình có thì cũng không thể làm gì khác. Kiểu như, một người "tiêu chuẩn" với bạn nhưng thứ họ cần là lại một người xinh đẹp cỡ hoa hậu, có năng khiếu múa hát... mà bạn lại không có những thứ đó, thì lúc đấy cũng không thể đến với nhau hay sống lâu bền được, đúng không? Mong bạn sớm gặp được một người với phù hợp với bạn - người mà bạn cần họ và họ cũng vậy nhé.
Cảm ơn bạn đã cmt.
1.Mình đồng ý với quan điểm của bạn. Mình cũng đang trong quá trình gieo hạt như bạn nói, mình tin một ngày nào đó hạt giống sẽ nảy mầm. Mình không ngại việc cho đi, luôn muốn giúp đỡ người khác trong khả năng của mình.

2. Thực ra tiêu chuẩn của mình không quá cao đâu ạ. Mình cần có ý chí phấn đấu và không ngừng phát triển bản thân là được. Còn quan trọng vẫn là phù hợp nữa. Có yêu, thấu hiểu, sẻ chia, cảm thông với nhau.Điều mà mình mong muốn gặp người có cùng tần số, cùng mình nỗ lực và phát triển bản thân ấy, chứ không phải giàu có hay cao siêu gì đâu ạ :)

TGG

Cán bộ tuyên huấn
Staff member
Với mình thì người "tiêu chuẩn" không bằng người phù hợp. Kể cả là người tiêu chuẩn với mình nhưng họ không cần những thứ mình có thì cũng không thể làm gì khác. Kiểu như, một người "tiêu chuẩn" với bạn nhưng thứ họ cần là lại một người xinh đẹp cỡ hoa hậu, có năng khiếu múa hát... mà bạn lại không có những thứ đó, thì lúc đấy cũng không thể đến với nhau hay sống lâu bền được, đúng không? Mong bạn sớm gặp được một người với phù hợp với bạn - người mà bạn cần họ và họ cũng vậy nhé.
Ý này của bạn @Charlotte_Nguyen hoàn toàn chuẩn xác. Cho phép tôi bổ sung thêm chút thôi.

Về cơ bản thì, điều ta MUỐN và điều ta CẦN là hai thứ hoàn toàn khác nhau.

Ta muốn iPhone đời mới nhất (14-15 gì đó), nhưng thật ra ta chỉ cần con iPhone 10 thôi, vì nó dùng vẫn ổn. Ta muốn penthouse giữa quận 01 giá vài triệu đô, nhưng thật ra ta chỉ cần một căn hộ ấm cúng nhỏ xinh ở một quận xa xa chút, vì thế là ổn rồi. Vân vân.

Tương tự, "người HỢP TIÊU CHUẨN" và "người PHÙ HỢP (compatible)" thật ra là hai người khác nhau.

"TIÊU CHUẨN" của các cô gái nói chung, và một cô gái thành thị kinh tế khá ví dụ như bạn season.9x nói riêng thì cao lắm, tôi biết, cao từ ngoại hình bên ngoài đến nội lực bên trong (học vấn, lối sống, kinh tế, địa vị xã hội)... nhưng chính vì tiêu chuẩn này cao như vậy, nên rất khó để các cô gái có được anh ta. Nhưng ngược lại, tìm được người PHÙ HỢP lại dễ hơn nhiều, miễn đủ tỉnh táo nhận ra và đủ duyên để có.

Ý này của bạn @Charlotte_Nguyen hoàn toàn chuẩn xác. Cho phép tôi bổ sung thêm chút thôi.

Về cơ bản thì, điều ta MUỐN và điều ta CẦN là hai thứ hoàn toàn khác nhau.

Ta muốn iPhone đời mới nhất (14-15 gì đó), nhưng thật ra ta chỉ cần con iPhone 10 thôi, vì nó dùng vẫn ổn. Ta muốn penthouse giữa quận 01 giá vài triệu đô, nhưng thật ra ta chỉ cần một căn hộ ấm cúng nhỏ xinh ở một quận xa xa chút, vì thế là ổn rồi. Vân vân.

Tương tự, "người HỢP TIÊU CHUẨN" và "người PHÙ HỢP (compatible)" thật ra là hai người khác nhau.

"TIÊU CHUẨN" của các cô gái nói chung, và một cô gái thành thị kinh tế khá ví dụ như bạn season.9x nói riêng thì cao lắm, tôi biết, cao từ ngoại hình bên ngoài đến nội lực bên trong (học vấn, lối sống, kinh tế, địa vị xã hội)... nhưng chính vì tiêu chuẩn này cao như vậy, nên rất khó để các cô gái có được anh ta. Nhưng ngược lại, tìm được người PHÙ HỢP lại dễ hơn nhiều, miễn đủ tỉnh táo nhận ra và đủ duyên để có.
cảm ơn thầy đã tư vấn. Em hiểu rồi ạ

BlackBlinders

Trợ lý tham mưu
Staff member
cảm ơn thầy đã tư vấn. Em hiểu rồi ạ
Ngoài tư vấn của thầy, và chia sẻ của bạn @Charlotte_Nguyen, và với tư là một người có đủ hết tiêu chuẩn của em đề ra thì chia sẻ của anh như sau:

Như em đã nêu là "công việc có vị trí nhất định" thì anh khuyến khích em học các lớp dành cho cán bộ cấp cao, cấp quản lý. Lớp ngoại ngữ cấp cao, hay quản lý nhân sự chẳng hạn. Ở đây họ đã chọn lọc sẵn cho em một mớ tiêu chuẩn như về thu nhập, có ý chí vươn lên, phát triển bản thân hơn nữa. Tất nhiên chẳng ai bỏ mớ tiền + thời gian + công sức ra để học mà muốn thụt lùi bản thân cả. Có vài bạn anh biết cũng chạc tuổi em, nhỏ hơn em tham gia các khoá học đào tạo này để thăng tiến trong công việc, thêm nữa là họ muốn có cơ hội gặp những đối tượng (đàn ông) chất lượng hơn. Giống với ý định của em luôn.

Với một level nhất định như vậy thì anh sẽ không còn thích kiểu cầm sách ra đọc chill nữa, hay trầm quán rồi đọc sách. Và anh cũng không thích kiểu con gái cầm sách ở trong một quán nào đó sang xịn chill du dương rồi chờ một anh nào đó lại pick-up như thế nó rất thụ động (nhưng nếu em mang công việc + note ra để làm việc hay lên ý tưởng cho công việc của mình thì điều này hay hơn) là ra thụ động ngồi đọc sách chỉ để tỏ ra cho ai đó biết "À, em là người thích đọc sách...vân vân"; rồi trong mông có anh nào đó chủ động đến pick-up-line and then pick-date với em. Còn anh, anh lại thích những bạn năng động, tham gia các cộng đồng, hoạt động hơn, hay đi các sự kiện công việc liên quan.

Và tất nhiên, đã dành thời gian phát triển bản thân, công việc + tương lai thì bù lại em sẽ không nhận được những kiểu yêu nồng nàn, dính nhau như kiểu sinh viên ấy. Mà mỗi người nên tự độc lập cảm xúc, và có niềm vui + hạnh phúc riêng mình. Cá nhân anh cũng chẳng thích kiểu đối phương dựa dẫm tinh thần vào mình quá nhiều, khi một mình lại không tự tìm ra được sự hứng thú hay cái gì đó giải trí cho bản thân.

Thế nên, anh đoán phần nào vì vậy mà em quá tập trung vào đối phương như đã chia sẻ. Như vậy sẽ khiến người yêu em cảm thấy ngột ngạt trong chính tình yêu của mình ấy. Nhưng mà cũng có nhiều thằng NGỘ lắm. Nó không nói ra là khó chịu vì em thế này thế kia mà nó lại chơi trò làm cho em thấy CHÁN NÓ và đá nó và nó sẽ không mang tiếng là nó BỎ EM. Những thằng như này anh gặp khá nhiều rồi, bao gồm những thằng có tiêu chuẩn như em nói vậy.

Mây tầng nào thì gặp gió tầng ấy. Con gái mà LEVEL càng cao thì lại khó kiếm đối tượng vì những người cùng tầng hoặc cao hơn em thì nhiều người đã có vợ, có con đàng hoàng hết rồi. Số ít khác muốn phát triển hơn nữa, nên cũng đâu mấy người la cà quán xá mà ngồi sẵn cho em gặp. Có mấy thằng anh biết nó lại thích đi đánh gốp-phờ. Em cũng có thể nâng tầm giải trí của mình lên bằng cách chơi môn này. Nhưng nghe thì lại nhạy cảm quá. Hehe.

Đó là một vài chia sẻ của anh. Chúc em vui và phát triển hơn nữa.

Last edited:
Chào các ae, nhờ mn vấn giúp em case này

em và bạn gái vừa chia tay vì trong lúc giỡn bạn gái bảo e ko tôn trọng, em giỡn như mọi ngày thôi, tuy nhiên lúc đó bạn gái bảo em bình thường e cũng nch ko nghĩ tới cảm xúc của bạn và khi bạn nói e như vậy, em có bảo chắc bạn hơi nhạy cảm quá thì bạn gái bảo e vẫn đặt cảm xúc e lên trên và bạn gái bảo mình dừng được rồi thì e cũng bảo vậy thì theo ý em và chúc e luôn mạnh khoẻ và hp.
Em suy nghĩ mấy hôm nay thì thấy có lẽ nhiều khi em giỡn bạn gái không vui nhưng cũng không nói ra, tích tụ nhiều nên vậy nhưng nhiều khi bạn gái cũng có cái làm em ko vui, e có nhắc nhưng bạn gái lúc nhớ lúc quên vẫn làm lại như vậy. Em ko biết lúc e chia tay rm đồng ý vậy nhưng không nói rõ lí do với nhau thì có đúng không và không biết e có nên nói chuyện lại với bạn gái về những vấn đề tồn đọng trước giờ không?

Mong mọi người cho ý kiến ạ

em và bạn gái vừa chia tay vì trong lúc giỡn bạn gái bảo e ko tôn trọng, em giỡn như mọi ngày thôi, tuy nhiên lúc đó bạn gái bảo em bình thường e cũng nch ko nghĩ tới cảm xúc của bạn và khi bạn nói e như vậy, em có bảo chắc bạn hơi nhạy cảm quá thì bạn gái bảo e vẫn đặt cảm xúc e lên trên và bạn gái bảo mình dừng được rồi thì e cũng bảo vậy thì theo ý em và chúc e luôn mạnh khoẻ và hp.
Em suy nghĩ mấy hôm nay thì thấy có lẽ nhiều khi em giỡn bạn gái không vui nhưng cũng không nói ra, tích tụ nhiều nên vậy nhưng nhiều khi bạn gái cũng có cái làm em ko vui, e có nhắc nhưng bạn gái lúc nhớ lúc quên vẫn làm lại như vậy. Em ko biết lúc e chia tay rm đồng ý vậy nhưng không nói rõ lí do với nhau thì có đúng không và không biết e có nên nói chuyện lại với bạn gái về những vấn đề tồn đọng trước giờ không?

giỡn như nào nói rõ ra chứ, để xem cho sướng :D

Tôi xin copy lại một bài giảng của thầy, bạn đọc và suy ngẫm nha:

"Hôm nay, tôi bật mí cho các bạn những diễn biến tâm lý bên trong bộ não của phụ nữ khi họ đòi chia tay bạn.
Tôi khẳng định, trên đời này, không phụ nữ nào đòi chia tay thình lình (như các bạn tưởng) đâu, mà đó là kết quả cân nhắc của rất nhiều tuần và tháng trước đó rồi.
Trong thời gian họ chờ cho "bồn chứa năng lượng" cạn đến mức 0% (để chính thức chia tay), đây là những suy nghĩ và cảm xúc phụ nữ trải qua:
1/ Gái ước gì bạn phạm phải một tội lỗi tày trời nào đó, như hành hung họ, chửi mắng bố mẹ họ, hoặc ngoại tình... để hai người có thể chia tay mà họ không phải trải qua cảm giác tội lỗi của người chủ động "đá" bạn.
2/ Họ sẽ cà khịa, gây gổ, nóng giận với bạn vì những lý do mà lúc mặn nồng họ sẽ không bao giờ làm. Họ làm thế để bạn bộc lộ sự xấu xa bên trong bạn (nóng giận, bạo lực...) để họ có thể lấy đó làm cớ chia tay bạn mà không phải trải qua cảm giác tội lỗi của người chủ động "đá" bạn.
-> Nên khi bị gái đá vì một lý do mà bạn thấy là rất "nhảm nhí", thì thường đó là một lý do nhảm nhí thật, vì đó không phải lý do khiến gái đá bạn đâu. Mà lý do chính là gái đã hết yêu bạn từ trước đó rất lâu rồi.
3/ Họ bị dày vò tâm can bởi cảm giác tội lỗi của bản thân và cảm giác ghê sợ mỗi khi bị bạn âu yếm hoặc bày tỏ tình cảm. Họ vừa chán ghét bạn và cũng vừa chán ghét chính họ (vì họ biết mình sắp phải đóng "vai ác".)
4/ Họ cầu trời bạn đá họ trước để họ không phải trải qua cảm giác tội lỗi của người chủ động "đá" bạn. KHOẢNH KHẮC CHIA TAY
Một người bạn nữ của tôi miêu tả khoảnh khắc đó giống như cô ấy đi... nhổ răng khôn. Một mặt, cơn đau răng khôn thúc giục cô ấy đi nha sĩ để nhổ răng. Nhưng quá trình đi từ nhà đến phòng nha, cô ất rất sợ. Cô ấy sợ không biết việc đó sẽ đau thế nào. Không biết trong quá trình nhổ có sự cố hay biến chứng ngoài ý muốn nào không.
Nhưng rồi, sau khi tất cả đã hoàn tất, khi cơn đau răng không còn và khi biết cái răng khôn đã bị loại bỏ, cảm giác còn lại của gái là "NHẸ CẢ NGƯỜI".
Chính xác là như vậy, "nhẹ cả người" là cảm giác của gái sau khi chia tay bạn thành công."
- TGG.

BlackBlinders

Trợ lý tham mưu
Staff member

Quan điểm của anh được học từ thầy về SỰ TÔN TRỌNG. Dù là nam hay nữ nếu đối phương đếch thể hiện SỰ TÔN TRỌNG với mình thì nên cho nó DE GẤP. Và ở case này em không tôn trọng gái. Gái cho em de là hoàn toàn phải đạo. Đừng có mà cay cú hay trách móc gái làm gì. Còn chuyện em làm quái gì để gái đánh mật sự tôn trọng với gái thì bố ai biết được. Chỉ có em và gái mới biết.

Và hãy tự nhìn nhận lại bản thân xem, kiểm điểm lại bản thân coi. Xem xét trong quá trình yêu đương ấy. Mình đã làm gì, nói gì mà gái cảm thấy không được tôn trọng. Rồi từ đó mà rút tỉa kinh nghiệm để đối đãi với MQH sau tốt hơn.

Em ko biết lúc e chia tay rm đồng ý vậy nhưng không nói rõ lí do với nhau thì có đúng không và không biết e có nên nói chuyện lại với bạn gái về những vấn đề tồn đọng trước giờ không?
Còn việc chia tay nhau rồi. Hết việc. Gặp nhau, tìm cách phân minh, giải trình vấn đề làm mẹ gì nữa hả em? Đếch cần lắm lắm đâu. Mọi câu từ em nói thêm sau khi đã chia tay thì với gái em chỉ là thằng LÈM BÈM, và đó là dấu hiệu của việc em LÀM PHIỀN gái. Tồn đọng không phải là tiền gì miễn bàn. Vì nếu gái muốn nghe, muốn biết thì em đã được nói. Chứ không phải để đến lúc gái kết thúc MQH này với em.

Như bài của thầy post được dẫn lại bởi bạn @ducanh_0910 đó. Nó hợp lý đó. Thưở ban đầu đến với nhau nồng nàn, em có tật xấu mấy, hay miệng có thối, chửi tục thì gái nó cũng đếch quan tâm lắm. Nhưng nếu gái thấy KHÔNG hứng thú, không còn tình cảm với em nữa thì có đủ lý do từ cái mà em cho là bình thường thì nó hoàn toàn bất thường với gái. Đơn giản vậy thôi.