Xin kinh nghiệm du học/du học nghề các nước châu âu!

Xin chào mn,
Giới thiệu sơ về mình thì đang học đại học năm 3 và rớt khá nhiều môn, cho tới khi mình biết forum này, mình mở mang đầu óc khá nhiều. Mình có tìm hiểu du học nghề ở Đức được tài trợ miễn phí nhưng yêu cầu chứng minh tài sản, gia đình mình thì thuộc dạng bần nông. Mọi người có giải pháp nào về vấn đề tài chính và đánh giá về chuyện học tiếng được không ạ? Mình tra trên mạng thì học tiếng đức b2 cần khoảng 2 năm. Liệu có nên theo đuổi hay ko? Xin cám ơn mn

Quan trọng là ý chí của bạn tới đâu nữa. Bạn có định vị được bản thân của mình trong 5 năm, 10 năm tới ra sao không. Khi vẽ ra được một tương lai như mong muốn trong đầu một cách rõ ràng, tự nhiên bạn sẽ biết hiện tại bạn cần hành động ra sao.
Còn về việc học ngoại ngữ, thời gian học nhanh hay chậm còn phụ thuộc khá nhiều vào phương pháp học và ý chí của bạn tới đâu. Đừng bắt đầu học 1 ngoại ngữ với mặc định sẵn trong đầu "Đây là một ngoại ngữ khó.", làm như vậy não bạn tự thu lại, không mở rộng để tiếp nhận những cái đáng ra bạn thừa khả năng để tiếp thu.
Hồi trước mình học tiếng Đức cũng vậy, mất 2 năm học cho có trách nhiệm, học cho qua (trường cấp 3 mình ép học), thì tới tiết cuối cùng mình còn được học, cô giáo xuống "cầm tay chỉ việc" mình từng thứ để quay video nói lấy điểm cuối kì. Lúc đó mình mới nhận thấy thật ra cách đọc của tiếng Đức giống rất nhiều so với mặt chữ, và tương đương nhiều nét với tiếng Việt. Mình có thể đọc cả đoạn văn dài cho cô nghe, điều mà trước đây mình không tin là làm được (mình còn không đọc nổi 1 cụm từ). Mình luôn nhớ thời khắc đó, mình vui sướng la lên "Sao nó dễ quá vậy?" và cô nói: "Trời, giờ con mới cảm thấy dễ!". Thời gian sau đó mình lo ôn thi đại học, hiện giờ cũng quên hết tiếng Đức, chỉ tập trung Anh và Pháp.
Với lại cũng nên thay đổi "hình ảnh về bản thân", tụi Tây gọi là self-image. Bạn đang tự tạo ra cái self-image rằng "mình đang rớt khá nhiều môn, gia đình thuộc dạng bần nông", những điều như vậy sẽ lập trình trong tiềm thức những điều không tốt, làm bạn kém tự tin để hành động. Mỗi sáng thức dậy nên viết ra và đọc những câu khẳng định (Affirmation) "Mình có thể đậu hết môn"; "Mình luôn biết nắm bắt cơ hội để du học",... Và phải được nói ở thì hiện tại. Khi lặp lại đủ nhiều tự nhiên tiềm thức của bạn sẽ tin điều đó, và vô thức sẽ dẫn dắt bạn hành động để đạt được mục tiêu.
Vài điều chia sẻ cùng bạn. Có thể bạn tin hay không, nhưng hy vọng sẽ phần nào cung cấp cho bạn thêm manh mối để hành động. Chúc bạn thành công!

Xin chào mn,
Giới thiệu sơ về mình thì đang học đại học năm 3 và rớt khá nhiều môn, cho tới khi mình biết forum này, mình mở mang đầu óc khá nhiều. Mình có tìm hiểu du học nghề ở Đức được tài trợ miễn phí nhưng yêu cầu chứng minh tài sản, gia đình mình thì thuộc dạng bần nông. Mọi người có giải pháp nào về vấn đề tài chính và đánh giá về chuyện học tiếng được không ạ? Mình tra trên mạng thì học tiếng đức b2 cần khoảng 2 năm. Liệu có nên theo đuổi hay ko? Xin cám ơn mn
Nhà nghèo thì bạn cố đi làm thêm lấy tiền học tiếng và tự trang trải cuộc sống. nghèo đến mấy cũng phải huy động được tầm 300tr hoặc hơn nếu muốn đi, còn không thì vô vọng.