Xin tư vấn về chuyển ngành

Chào mọi người, em hiện tại là sinh viên năm 2 sắp bước vào năm thứ 3 ạ.

Hiện tại em đang theo học ngành Điện tử Viễn Thông bên Bưu chính, trong quá trình học và có quen biết một vài người đã và đang đi làm thì đều nói ngành này ra trường vất vả mà hầu như không có việc, cạnh tranh cao mà lại khó phát triển.

Em tìm hiểu trên các diễn đàn cả trên Voz thì hầu như đa số ngành này ra mọi người thường làm trái ngành, sang CNTT hoặc bên Điện tử. Em cũng thử hướng về lập trình nhưng em thấy mình rất chậm hiểu, tư duy kém. Mặc dù em có thể ngồi code cả ngày cũng được.

Cái sai của em là không tìm hiểu kỹ lúc đăng ký nguyện vọng đại học, em cứ thấy bên kỹ thuật là chọn. Ở đây có các anh, các chú đang làm về mảng viễn thông hay điện tử hoặc những ngành liên quan có thể cho em lời khuyên với ạ. Giờ em đi được gần nửa quãng đường rồi mà vẫn chưa xác định được lối đi, em đang lo lắm ạ.

Thứ 1: Bạn có yêu thích ngành đang học không? Nếu đủ giỏi thì không lo không có việc vì kiểu gì cũng áp dụng được trong các ngành nghề của cuộc sống.
Thứ 2: Nếu như vừa không yêu thích lại vừa là ngành kén người thì... out thôi. Có thể lựa chọn chuyển sang học nghề, học văn bằng 2 hoặc thi lại đại học khối ngành khác.

Thứ 1: Bạn có yêu thích ngành đang học không? Nếu đủ giỏi thì không lo không có việc vì kiểu gì cũng áp dụng được trong các ngành nghề của cuộc sống.
Thứ 2: Nếu như vừa không yêu thích lại vừa là ngành kén người thì... out thôi. Có thể lựa chọn chuyển sang học nghề, học văn bằng 2 hoặc thi lại đại học khối ngành khác.
Thú thật với anh ngành này em cũng không mặn mà với nó. Lý thuyết nhiều mà khó, hơn nữa ngành này thấy nó rộng quá, ra trường thì cần nhiều bằng cấp. Em cảm ơn lời tư vấn của anh. Em sẽ theo bên điện tử vì cũng gọi là có kiến thức một chút, và cũng có đam mê hơn. Chắc em sẽ tự học.

Đừng có nghe thiên hạ khuyên bậy bạ mà bỏ. Tôi trước đây cũng học điện tử viễn thông bách khoa đà nẵng đây. Nói gì thì nói, giờ còn đang học thì nhiệm vụ trước mắt là phải tốt nghiệp cầm dc tấm bằng đi đã rồi tính. Còn ra trường thì ngành nào chả phải chật vật xin việc, ngành nào chả khó làm đúng chuyên môn, làm gì có ngành nào gọi là đam mê. Ra trường đi làm nó vả cho tỉnh ra chứ đam vs mê.
Giờ nghe tôi, đầu tiên là học tiếng anh tốt vào (tệ tệ toeic 700, ielt 6.0), tiếp theo là nắm vững kiến thức lập trình đi, học đtvt mà lập trình kém sau này sao kiếm tiền dễ dc
Tôi thấy bạn đang bị đuối kiến thức thì phải, gồng lên mà học tiếp thôi. Đừng tìm lý do để out

Đừng có nghe thiên hạ khuyên bậy bạ mà bỏ. Tôi trước đây cũng học điện tử viễn thông bách khoa đà nẵng đây. Nói gì thì nói, giờ còn đang học thì nhiệm vụ trước mắt là phải tốt nghiệp cầm dc tấm bằng đi đã rồi tính. Còn ra trường thì ngành nào chả phải chật vật xin việc, ngành nào chả khó làm đúng chuyên môn, làm gì có ngành nào gọi là đam mê. Ra trường đi làm nó vả cho tỉnh ra chứ đam vs mê.
Giờ nghe tôi, đầu tiên là học tiếng anh tốt vào (tệ tệ toeic 700, ielt 6.0), tiếp theo là nắm vững kiến thức lập trình đi, học đtvt mà lập trình kém sau này sao kiếm tiền dễ dc
Tôi thấy bạn đang bị đuối kiến thức thì phải, gồng lên mà học tiếp thôi. Đừng tìm lý do để out
Em rất cảm ơn lời khuyên của anh. Đúng là em đang trong trạng thái đứng núi này trông núi nọ. Vừa rồi em cũng đã gặp đàn anh chị giỏi trong ngành và được nghe tư vấn, có nhận ra được nhiều điều, như lời anh nói. Em cũng đang thiếu quá nhiều kiến thức nền. Trước mắt em vẫn theo học cho xong đã, vì cũng chưa vào chuyên ngành chính nên chưa định hướng rõ ràng được.